Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหา m/b

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหา m/b

เพิ่งซื้อ m/b gigabyte p31 มาคับ ก็จัดการประกอบเครื่อง เสียบแรม 2 ตัวเพิ่งซื้อมาใหม่เหมือนกัน 1024/800 , cpu e2140 ของเก่านะ ประกอบครบหมดเปิดเครื่อง เงียบ.... เริ่มงง คราวนี้ลองเอาแรมออกตัวนึง เปิดเครื่องคราวนี้ติดแฮะ เลยเปลี่ยนไปใส่ตัวที่ถอดก็ไม่ติดเหมือนเดิม ก็เริ่มมั่นใจแล้วว่าแรมมีปัญหา คราวนี้ลองกลับไปใส่แรม 2 ตัวเหมือนเดิม เปิดเครื่องก็เงียบเหมือนเดิม แต่เปิดทิ้งไว้ประมาณ 1 นาที แล้วจึงปิด คราวนี้นำแรมที่เปิดติดกลับมาเปิดอีกครั้ง เปิดไม่ติดแล้วคับ เอาแรมเก่า บัส 667 ก็ไม่ติด ตึ๊บ...
    คราวนี้ถอดการ์ดจอกับแรมออก ก็เงียบอีก..กลุ้ม คิดไว้ ไม่ cpu กับบอร์ด ชิบหายละ
    แยกชิ้นส่วนเอา cpu กลับไปประกอบเข้า system เดิม แต่มันติดแฮะใช้งานปกติ
    ก็เลยสงสัยคับ m/b ผมเป็นอะไรไปเนี่ย ประกอบเปิดเครื่องยังไม่ถึง 5 นาทีเลย มีทางแก้รึเปล่า
    พยายาม clear cmos แล้วก็ไม่มีผล

เป็นผมเอาไปเปลี่ยนตัวใหม่ได้เลยครับ

Comment

ก็ว่าจะลองไปเปลี่ยนดูคับ แต่ถามเผื่อถ้ามันไม่ให้เปลี่ยน เดียวจะมาโบยว่าแรมทำบอร์ดพัง

Comment

เคลม ด่วนจ้า

Comment

Working...
        X