Announcement

Collapse
No announcement yet.

UPS มีปัญหาจะจัดตัวใหม่ ต้องการขอคำแนะนำครับ + มีคำถาม ที่ต้องการคำตอบ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• UPS มีปัญหาจะจัดตัวใหม่ ต้องการขอคำแนะนำครับ + มีคำถาม ที่ต้องการคำตอบ

**สรุปผมจัด APC BX1100CI-MS มาแล้วนะครับ 5290฿**
    --------------------------------------------------------------------------------
    เนื่องจาก มะกี้ เล่นๆอยู่ปกติ คอมดับไปเลย ไฟ UPS ร้องเตือนว่ามีปัญหา
    ตอนนี้ต่อไฟตรง ไม่ผ่าน UPS คอมเปิดติด แต่จอไม่ติดไม่มีสัญญาณส่งไป Clear Cmos แล้ว ยังไม่หาย
    งานเข้าแล้ว ตอนนี้อะไรมีปัญหายังไม่ทราบเลย เอา Notebook มานั่งพิมพ์ = =
    ปล.ตอนจะเปิดเทอม 1 ไม่กี่วัน คอมมีปัญหา จนย้ายค่ายมา AMD
    ตอนนี้ จะเปิดเทอม 2 มหาลัยไม่กี่วัน เอาอีกแล้ว T T

--------------------------------------------------------------
    อัพเดต Clear Cmos อีกรอบ ติดปกติแล้ว ตอนนี้คาดว่า UPS อาจมีปัญหา เพราะ อายุอานาม 2ปี+แล้ว และ
    ผมพึ่งเปลี่ยน แบตไปเพราะหมดสภาพ ใช้ปกติสุขมาเดือนกว่า จนเจอปัญหาข้างต้น
    --------------------------------------------------------------------------------

ตอนนี้คงกะจัด UPS ตัวใหม่ อยากขอคำแนะนำครับ
    สเปคคร่าวๆ
    FX 8320 OC พอควร ฮ่าๆ
    R9 270X อนาคต อาจอัพ พวก 290X
    SSD+HDD 4-5อัน
    PSU ตอนนี้ใช้ Seasonic SII2 520W อนาคตอาจอัพเป็นพวก 700-800 W

งบมีไม่เกิน 5พันครับ แนะนำหน่อย UPS เอาใช้นานๆ ทนๆ คุ้มๆ
    ปล.UPS เก่าเป็น Cleanline MD-1000V/550W

----------------------------------------------------------
    ตอนนี้ผม มองๆ ตัวใหม่เป็น 3 ตัวนี้ครับ ใครเคยใช้ ดียังไงลองแนะนำทีครับ

SYNDOME EXTREME 1002
    1000 VA / 600 Watt
    http://www.itcityonline.com/shop/ind...duct&id_lang=7
    ตัวนี้เป็น แบต 2ก้อน ต่ออนุกรม เท่าที่หาข้อมมูล บางคอมเม้นบอกว่า ซินโดรม เล่น แบต2ตัวจะไม่ค่อยมีปัญหา ถ้าแบตตัวเดียว ก็ต้องแบตดีดีเลย ถึงไม่เจอปัญหา

SYNDOME Extreme-1000
    Extreme 1000 (1000VA/600Watt)
    http://www.itcityonline.com/shop/ind...duct&id_lang=7
    ตัวนี้เป็นแบตก้อนเดียว 9Ah แบตเป็นของ BB

LEONICS GREEN1000VA
    1000VA / 600 W
    แบต 2ก้อน 7Ah ลีโอนิคเท่าที่หาข้อมูล เค้าว่าทนหลายปี 5 6 ปียังทนอยู่เลย
    และเท่าที่หาข้อมมูลรุ่นนี้ ไม่มีสวิตปิดเปิด ไม่มีไฟบอกค่าสถานะ

ปล. พวกนี้ราคาเยียบอยู่ 4 พันซึ่งงบอยู่ประมาณนี้ มีอะไรแนะนำผมทีครับ ไม่กี่วันคงไปซื้อ พวกนี้เป็นSine wave หรือเปล่าก็ไม่รู้ ตัวซินโดมเขียนว่า Modified-Sine wave -0-

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

คำถาม

- เลขหน้า VA คือระยะความนานในการจ่ายไฟสำรอง ถูกต้องไหม ?
    - W ข้างหลัง คือจำนวน W ที่สามารถจ่ายได้ ถูกต้องไหม ?
    - ถ้า PSU สมมุติ ใช้อยู่ 700W ควรใช้ UPS ที่จ่ายไฟได้ ใกล้เคียงกันใช่หรือเปล่า ?
    ผมเข้าใจถูกไหม ? UPS ยี่ห้อ ซินโดรม นี่โอเคป่ะครับ ?

ปล.ส่วนตัวสะดวก พันทิพย์ ประตูน้ำครับ มีไรแนะนำทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by good11; 19 Jan 2015, 17:00:45.

เลือกตัวที่ ..... w หาร v ได้ 0.6 (ส่วนใหญ่ขายถูกๆมันได้ 0.5 กัน)

บางยี่ห้อจะมีกราฟบอกว่า ถ้าเรากำลังใช้งาน PSU Full Load ที่ xxx จะสำรองไฟได้นานที่สุด xxx นาที (เช่น จ่ายไฟจากแบ็ตที่โหลด 400 w สำรองไฟได้ 3 นาทีก่อนดับ ถ้าเราไม่ได้ทำอะไร เครื่องไม่ได้ใช้ไฟมากก็จะอยู่ได้นานกว่า 3นาที - 6 นาทีนู๊นนน เป็นต้น) ทางที่ดีก็ควรเลือกตัวที่ w มากกว่า PSU ที่เราจะใช้ไว้ก่อน หรือใกล้เคียงก็ได้ อย่างมากก็แค่แบ็ตหมดไวขึ้น จาก 3 นาที เหลือ 1 นาทีครึ่ง ให้เสียวๆหวิดปิดคอมไม่ทัน ๕๕๕

ถ้าดูจาก Factor 0.6 แล้ว ทั้ง 2 ตัวข้างบนokครับ ผ่าน ที่เหลือก็งบ

Comment

Originally posted by grungust View Post
      เลือกตัวที่ ..... w หาร v ได้ 0.6 (ส่วนใหญ่ขายถูกๆมันได้ 0.5 กัน)

บางยี่ห้อจะมีกราฟบอกว่า ถ้าเรากำลังใช้งาน PSU Full Load ที่ xxx จะสำรองไฟได้นานที่สุด xxx นาที (เช่น จ่ายไฟจากแบ็ตที่โหลด 400 w สำรองไฟได้ 3 นาทีก่อนดับ ถ้าเราไม่ได้ทำอะไร เครื่องไม่ได้ใช้ไฟมากก็จะอยู่ได้นานกว่า 3นาที - 6 นาทีนู๊นนน เป็นต้น) ทางที่ดีก็ควรเลือกตัวที่ w มากกว่า PSU ที่เราจะใช้ไว้ก่อน หรือใกล้เคียงก็ได้ อย่างมากก็แค่แบ็ตหมดไวขึ้น จาก 3 นาที เหลือ 1 นาทีครึ่ง ให้เสียวๆหวิดปิดคอมไม่ทัน ๕๕๕

ถ้าดูจาก Factor 0.6 แล้ว ทั้ง 2 ตัวข้างบนokครับ ผ่าน ที่เหลือก็งบ
      ขอบคุณครับ ละ 2 ตัวนี้ รุ่นไหนดีกว่ากัน -0-

Comment

ถ้าซื้อตัวใหม่มาแล้ว แจ้งผลการใช้ในกระทู้นี้ด้วยก็ดีครับ จะได้เก็บเป็นข้อมูลต่อไป

- เลขหน้า VA คือระยะความนานในการจ่ายไฟสำรอง ถูกต้องไหม ?
        ไม่เกี่ยวเลยครับ

- W ข้างหลัง คือจำนวน W ที่สามารถจ่ายได้ ถูกต้องไหม ?
        ทฤษฎีเป็นอย่างนั้น แต่ปฎิบัติไม่ใช่อ่ะครับ

- ถ้า PSU สมมุติ ใช้อยู่ 700W ควรใช้ UPS ที่จ่ายไฟได้ ใกล้เคียงกันใช่หรือเปล่า ? ผมเข้าใจถูกไหม ?
        ไม่ได้ดูวัตต์อย่างเดียว ก็เข้าใจไม่ถูกครับ

UPS ยี่ห้อ ซินโดรม นี่โอเคป่ะครับ ?
        ต้องดูสภาพการใช้ด้วยครับ

ตอนนี้นอนเล่น ไม่สะดวกพิมพิ์ยาวนะ
        Seasonic SII2 520W ผมเจอปัญหากะพวก ups แบบ step เยอะ
        ส่วนตัว จะแนะนำให้ใช้กับพวกที่เป็น sine อย่างเดียวครับ

Comment

ลองอ่านตรงนี้เพิ่มเติมครับ
          http://www.thesunpower.co.th/UPStechnology.aspx
          เนื้อหาถูกต้องเกือบหมด ยกเว้น

รูปคลื่นกระแสตอนแรกผิด คงเพราะต้องการให้คนทั่วไปเข้าใจง่ายครับ

Comment

ใช้ PSU Seasonic
            แต่ UPS Cleanline

Comment

http://www.apc.com/products/resource...sku=BX800CI-MS

ขอความรู้ด้วยคน แล้วอย่างเจ้าตัวนี้มันหมายถึงอย่างไรครับ -> Waveform Type = Stepped approximation to a sinewave (จะบอกว่าเป็นแบบ Step แต่ใกล้เคียง sine wave รึเปล่า)

Comment

แล้วแต่เค้าจะเรียกครับ ผมจัดเป็นแบบ step ทั้งหมด
                ที่เคยวัดมา สิบรุ่นก็สิบแบบ ไม่เหมือนกันซักตัว
                รูปคลื่น จะไม่แน่นอน เพราะเปลี่ยนตามโหลดด้วยครับ

Comment

มิน่าCorsair เสียบปุ๊บเสียปั๊บ PSUมอดด้วยนะ กระทู้ปีที่แล้วมั้ง

Comment

เคยซื้อแบบ step 400W(บางตัว) เอามาลองกะ psu ติดเคสกระจอกๆก่อน
                    โหลดแค่ 100W สำรองไฟได้สบายๆ
                    แล้วผมก็สลับ psu เป็น Seasonic SII2 520W
                    ดึงปลั๊กออกปุ๊บ ups ร้องปี๊บยาว แล้ว ups ก็ดับ เปิดไม่ติดอีกเลย พังครับ (คิดไว้ก่อนแล้วว่าจะพัง)

โพสรูปคลื่นให้ดูนะ
                    อันนี้ เป็นของ ups แบบ sine โหลดน้อยหรือมาก รูปคลื่นก็ไม่เปลี่ยนครับ

ให้ดูค่า Vpk-pk ,Vmax ประกอบด้วยครับ

อันนี้ เป็นของ ups แบบ step รุ่นนึง รูปคลื่นที่เห็นจะเปลี่ยนตามโหลดนะ(ก็คือไม่ใช่แบบนี้เสมอไป)

Vmax พุ่งไปเกือบ 400V

อันนี้ เป็นของ ups แบบ step อีกรุ่นนึง
                    ถ้าสังเกตุดีๆ จะเห็นว่า รูปคลื่นต่างกะอันข้างบนนะ

แบบ step ที่เคยวัดมา สิบรุ่นก็สิบแบบ ไม่เหมือนกันซักตัวครับ

Comment

Originally posted by online555 View Post
                      ใช้ PSU Seasonic
                      แต่ UPS Cleanline
                      แหม่ ตัวนี้ก็ 2พันกว่านะครับ ตอนแรกสเปคก็เบากว่านี้
                      CPU i5 ตัว HDD ตัว VGA HD 5670 เองตอนซื้อ
                      ละซื้อมาตั้งแต่ปี 55 ใช้มา 2ปีกว่าตอนนี้จะ3ปี ไม่เคยมีปัญหานะครับ
                      Cleanline นี่เป็นตัวแยก line การผลิตของ เพาเวอเมติกนะครับ ไม่ถือว่าเก๊นะ
                      ตามราคาคุณภาพ ส่วน PSU Seasonic ซื้อปี 56 ผมเข้าใจว่าประเด็นของคุณคือ ผมมีปัญญาใช้ PSU ดี
                      UPS กาก จึงมาชี้แจงให้ฟังนะครับ ฉุนๆนิดหน่อย แต่ไม่เป็นไรครับ

Comment

Originally posted by m shifu View Post

ลองอ่านตรงนี้เพิ่มเติมครับ
                        http://www.thesunpower.co.th/UPStechnology.aspx
                        เนื้อหาถูกต้องเกือบหมด ยกเว้น

รูปคลื่นกระแสตอนแรกผิด คงเพราะต้องการให้คนทั่วไปเข้าใจง่ายครับ
                        Originally posted by m shifu View Post
                        เคยซื้อแบบ step 400W(บางตัว) เอามาลองกะ psu ติดเคสกระจอกๆก่อน
                        โหลดแค่ 100W สำรองไฟได้สบายๆ
                        แล้วผมก็สลับ psu เป็น Seasonic SII2 520W
                        ดึงปลั๊กออกปุ๊บ ups ร้องปี๊บยาว แล้ว ups ก็ดับ เปิดไม่ติดอีกเลย พังครับ (คิดไว้ก่อนแล้วว่าจะพัง)

โพสรูปคลื่นให้ดูนะ
                        อันนี้ เป็นของ ups แบบ sine โหลดน้อยหรือมาก รูปคลื่นก็ไม่เปลี่ยนครับ

ให้ดูค่า Vpk-pk ,Vmax ประกอบด้วยครับ

อันนี้ เป็นของ ups แบบ step รุ่นนึง รูปคลื่นที่เห็นจะเปลี่ยนตามโหลดนะ(ก็คือไม่ใช่แบบนี้เสมอไป)

Vmax พุ่งไปเกือบ 400V

อันนี้ เป็นของ ups แบบ step อีกรุ่นนึง
                        ถ้าสังเกตุดีๆ จะเห็นว่า รูปคลื่นต่างกะอันข้างบนนะ

แบบ step ที่เคยวัดมา สิบรุ่นก็สิบแบบ ไม่เหมือนกันซักตัวครับ
                        ขอบคุณครับ คุณ shifu เดวผมศึกษาอ่านดูครับ / ปล.มีรุ่นไหนที่เคยใช้ละ โอเคจะแนะนำผมไหมครับ
                        แบบ Sine การใช้งานผม 8 ชั่วโมงต่อวัน -0-

Comment

บอกก่อนว่า ups ทุกแบบทุกตัว มีข้อเสียทั้งนั้น
                          ผมโพสแบบนี้มาหลายครั้งละ
                          เพราะงั้น ผมก็เลยมักจะไม่แนะนำรุ่นยี่ห้อ แต่ให้ไปทดลองใช้จริงเองก่อนจ่ายเงิน(ถ้าทำได้)
                          อีกอย่าง ผมไม่แนะนำ ups แบบ step เพื่อใช้กะ psu แบบ active pfc
                          ซึ่ง ups แบบ sine ราคามันมหาโหด ก็เลยไม่แนะนำดีกว่า

ถ้างบไม่ใช่ปัญหาและทนเสียงพัดลมได้นะ (พัดลมจะทำงานตลอดเวลา ให้ลองหาฟังเองนะ)
                          แนะนำ Cleanline T-1500 จ่ายได้ 1200W
                          ใช้แบต 12V9AH 3 ก้อน
                          อันนี้ จ่ายไฟออก 220V นิ่งตลอดเวลา

ถ้าทนเสียงพัดลมตัวข้างบนไม่ได้
                          แนะนำ APC SUA1500I จ่ายได้ 980W
                          ใช้แบต 12V17AH 2 ก้อน
                          อันนี้ จ่ายไฟออก สวิงตามไฟเข้า และสวิงตามการปรับไฟ
                          ตอนสำรองไฟ จ่ายออก 230V นิ่งตลอดเวลา

นี่เป็นตัวอย่าง ไฟที่ออกจาก APC SUA1500I ที่บันทึกไว้เมื่อ วันที่ 3 พ.ค. ปีที่แล้ว
                          จะเห็นว่าไฟออกขึ้นๆลงๆไม่นิ่ง และตอนเที่ยง 12:01:37pm จ่ายไฟออกมา 249.44 Vrms

ที่เป็นแบบนี้ เพราะไฟเข้าตก ทำให้วงจรปรับแรงดันไฟออกเพิ่มขึ้น(ชดเชย)

จะเห็นว่า ups ยี่ห้อดัง ตัวละสองหมื่น ก็ยังจ่ายไฟออกไม่นิ่งนะ
                          เพราะงั้น พวกตัวถูกๆแบบ step ทั่วไป ไม่ต้องพูดถึงครับ

ความที่มือหนึ่งราคาสูงมาก ที่นิยมเล่นกัน ก็เลยจะเป็น APC SUA1500I มือสอง ราคาจะถูกลงมาเยอะ
                          ก็วัดดวงกะอายุประกันสั้น ตามแบบมือสองนะ
                          ข้อเสียจะเหลือ ราคาแบตที่สูงมาก เพราะใช้แบตลูกใหญ่ (แต่ถ้าต้องการสำรองไฟได้นานก็จำเป็น)
                          และปลั๊กหลัง ups ทำมาไม่เหมือนชาวบ้าน
                          แนะนำศึกษารายละเอียดให้ดีก่อนซื้อครับ

Comment

อยากถามท่าน m shifu หน่อยครับ

ตอนนี้ผมใช้ UPS ของ PCM 1500VA/900w

ตัวนี้เป็น Step wave หรือเป็น Sine wave อะครับ

ตัวนี้เลย

ปล. ภาพของใครไม่แน่ใจแต่ไม่ได้ถ่ายเอง

Comment

เป็น Step wave ครับ

Comment

Working...
                              X