Announcement

Collapse
No announcement yet.

ที่อ่าน Floppy disk ต่อสายยังไงครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ที่อ่าน Floppy disk ต่อสายยังไงครับ?

มันมีสายแพคล้ายๆกับของ CD อันนึง แต่เล็กกว่าแล้วก็มีไขว้สายอยู่หน่อยที่หัวด้านนึง กับอีกสายเป็นสายไฟอ่ะครับ มันเสียบด้านไหนยังไงครับ? ผมลองมั่วๆเสียบดูแล้วมันไฟติดตลอดเลย แต่อ่านแผ่นไม่ได้ - -a

ช่วยชี้แนะด้วยครับ

Originally posted by ผู้มาเยี่ยม View Post
    มันมีสายแพคล้ายๆกับของ CD อันนึง แต่เล็กกว่าแล้วก็มีไขว้สายอยู่หน่อยที่หัวด้านนึง กับอีกสายเป็นสายไฟอ่ะครับ มันเสียบด้านไหนยังไงครับ? ผมลองมั่วๆเสียบดูแล้วมันไฟติดตลอดเลย แต่อ่านแผ่นไม่ได้ - -a

ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ==============================================
    สลับด้านกันครับ ตามที่คุณบอกมามันเสียบผิดต้องกลับสายโดยจุดที่เสียบกับ ไดร์เอ เปลียนจากเดิมให้เปลียนเอาด้านบนลงด้านล้างเท่านั้นหละครับก็เป็นอันใช้ได้แล้ว

Comment

ไฟติดตลอดแปลว่าเสียบสายแพกลับด้านครับ ส่วนสายไฟไม่ต้องเปลี่ยนครับ ไฟเข้าแล้วครับ

Comment

เทคนิคช่างอ่ะครับ
        ดูที่สายสีแดงเป็น ถ้าสายไฟมันหันไปด้านไหน ให้ต่อสายแพตรงข้ามกัน

Comment

Working...
        X