Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับการดูการกินไฟ และpsu ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

หลาย ๆ คนไม่ชอบหน้าไอ้ คนอะไรเนี่ยและ รวมทั้งผมด้วย เห็นมาหลายกระทู้แล้ว

คำพูดเหมือนคนไม่มีการศึกษา แต่กระทู้นี้ทำให้ไม่ชอบหน้าจิง ๆ

"รู้ไม่จริงแล้วอย่าว่าคนอื่น" เสียชื่อตัวเอง

Comment

หุหุปัญญาอ่อนกันเจงๆ เอาเหอะๆ ขี้เกียจเถียง

ผมเรียนอยู่ในมหาลัย มีชื่อ มากในประเทศไทยแห่วหนึ่ง(ไม่อยากอวดโม้) แล้วอาจารย์ ก็แก่งกว่าพวกคุณๆมาก ผมได้สอบถามเค้าแล้ว ก็คือ psu จะจ่ายตามกำลัง ถ้าจะจ่ายตามอุปกรณ์ ก็แสดงว่าซับพายนั้น มีการจ่ายไฟคืนให้ระบบ ซึ่ง ไม่ใช้ ซับพายคอมแน่ๆ
      Originally posted by overclock View Post
      ปล.ผมเรียน วท.บ.ฟิสิกส์ ปี 3 ครับ
      ก็ไม่รู้ว่าที่ไหน สอนมายังไง ถ้ารู้ก็คงไม่แนะนำให้คนรู้จักไปเรียนแน่ๆ

ผมก็ขี้เกียจเถียงอ่ะน่ะ เบื่อ ไม่เชื่อก็แล้วไปเหอะ

ขี้เกียจสีซอ

Comment

ตกลงเรากำลังพูดถึงอัตราการบริโภค รึว่า กำลังไฟที่อุปกรณ์นั้นๆ จะจ่ายได้ล่ะครับ ?

ใจจริงผมก็อยากฟังคุณ "คน" อธิบายเรื่องนี้เหมือนกันว่าทฤษฎีของคุณเป็นยังไง อยากพึงขี้เกียจเลยครับ คนเวปนี้ถ้าพูดด้วยเหตุผล เราก็ฟังกันทั้งนั้น

Comment

อย่างน้อยคุณ คน เขาก็เป็นคนเปิดกระทู้ที่ว่าถ้าไม่ต่ออะไรไว้เลยก็ยังมีการเสียกำลังไฟ ซึ่งถูกผิดอะไรนี่ผมไม่รู้ แต่ถ้าไอ้คุณ คน อะไรเนี่ยไม่ตั้งประเด็นขึ้นมาก็คงไม่มีใครบอกผม จริงมั้ย....

Comment

"ผมเรียนอยู่ในมหาลัย มีชื่อ มากในประเทศไทยแห่วหนึ่ง(ไม่อยากอวดโม้) แล้วอาจารย์ ก็แก่งกว่าพวกคุณๆมาก "

บอร์ดนี้เป็นที่แลกเปลี่ยนความรู้ครับ ไม่ใช่ที่ที่พวกบ้าสถาบัน อีโก้สูงจะมาอวดเบ่ง ว่ากรูเจ๋ง กรูแน่ กรูถูกอยู่คนเดียว

คำว่า "คน" มีหลายความหมายครับ สิ่งมีชีวิตที่เกิดมา แล้วมีอวัยวะครบ32 แค่ก็เรียกว่า"คน"ได้ครับ

พระพุทเจ้าสอนไว้ว่า อย่าเชื่อในทุกๆสิ่งที่ได้ยิน แม้แต่คำสอนของพระองค์เอง ก็ตาม ให้ฟังและใช้ความคิด ไตร่ตรองและพิจารณาก่อนเสมอ

ลองต่อPSU กับโหลดน้อยๆ เอาสักCDromสักตัว แล้วมาต่อกับมิเตอร์ไฟดูสิครับ ว่ามิเตอร์มันจะวิ่งเต็มสูบตามกำลังจ่ายสูงสุดที่PSUสามารถจ่ายได้ หรือมิเตอร์มันวิ่งแค่กำลังโหลดCDrom+กำลังสูญเสียในวงจรอีกนิดหน่อย

ผมไม่ฟันธงว่าอันไหนถูกนะครับ แต่ผมรู้อยู่แล้วว่าคำตอบคืออะไร แค่อยากให้พวกเถียงเขาชนฝา เผื่อคึกอยากลองพิสูจน์ดู

ผมไม่กล้ายกตัวข่มท่านหรอกครับ เพราะคนเรียนมหาลัยที่เจ๋งกว่าผม หรืออาจารย์ที่เก่งกว่าผม ในประเทศไทยนี้มีอีกเยอะ แต่เขา่ไม่ออกมา่อวดเบ่งครับ

Comment

UPS ขนาด 300 วัตต์
              เครื่อง PC สเปกหนึ่ง
              PSU 300 วัตต์ ---------- เปิดเครื่องเฉยๆ ไม่ได้ใช้งาน ติดดีเป็นปกติ

UPS เดิม
              เครื่อง PC เดิม
              PSU 420 วัตต์ ------------ เปิดเครื่องเฉยๆ ไม่ได้ใช้งาน เช่นกัน

อยากถามว่า ถ้ามันดึงไฟไป 420 ตาม psu จริง ทำไม UPS ถึงไม่ตัดไฟ ในเมื่อ เกินกำลังที่ UPS จ่ายได้ (ปกติไฟเตือน overload จะติด เมื่อเกิน 300W)

ปล. ทดลองกะเครื่องผมเอง

Comment

อุ๊ หว่ะ หะ หะ หะ 5555+

นี่มันอะไรกันนี่...

Comment

นอกจากนี้แล้วผมได้อ่านเจอมาบ้างว่ามี PSU แบบ Switching กับแบบวัตต์เต็มด้วยนะ
                  ไม่แน่ใจว่าแบบที่คุณ คน พูดอาจเป็นแบบจ่ายไฟเต็ม และที่ทุกท่านบอกว่าใช้เท่าไรจ่ายเท่านั้น
                  คงเป็นแบบ Switching นี่เป็นแค่แนวคิดผมนะไม่ชัวร์เหมือนกัน

Comment

ถ้าคิดแบบนั้น ก็บอกเลยครับว่า PSU ของ คอมพิวเตอร์ เป็น switching power supply อยู่แล้วครับ

Comment

ไม่พูดดีกว่า เพราะคนอื่นพูดไปหมดแล้ว

Comment

จึ๊ก เปิดประเด็น

Comment

เฮ้ย รายว๊าา ... เกรียนอีกแล้ว อ๋อ ส๊าดดดด ...

Comment

และแล้ววันหนึ่ง ลูกศิษย์ก็ต้องเก่งกว่าอาจารย์ แต่อาจารย์คงไม่ได้สอนว่า เจ้าจงอวดอ้างความเก่งกาจของเจ้าและของข้า เพื่อให้โลกรับรู้ด้วย อานิจจัง ทุกขัง อะนัตตา ความจนไม่มีที่สิ้นสุด แฮะๆ

Comment

กระทู้ร้อนแรงอีกแล้ว

Comment

ผมเรียนไม่จบครับคุณ คน แต่ผมว่าสมองและมารยาทของผมและทุกๆท่านในห้องนี้มีมากกว่าคุณนะ
                                สงสารพ่อแม่วะ

Comment

Working...
                                X