Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมเรียนวิศวะคอมแต่ประสบปัญหา...ง่าว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผม ไม่ได้เรียนอะไรที่เกี่ยวกับคอมเลย แต่สนใจและลองทำเอง โดยมีพื้นฐานที่ว่า ทำแล้วต้องทำกลับคืนได้ ทำแล้วต้องไม่เสีย ทำหมายถึงแกะมาดู ถอด หรือประกอบ ลองมาเยอะแล้วทั้งเปลี่ยนฮาร์ดดิส เมนบอร์ด cpu power supply แรม จอ ต่อสาย เปลียนพัดลม ซ่อมพัดลม หรืออีเล็กทรอนิกอื่นๆ เล่น ไล่วงจรง่ายๆ มันขึ้นอยู่กับความชอบและความอยากรู้อยากเห็นของเราด้วยครับ ที่ผมทำมานี้ผมไม่ได้เรียนหรือประกอบอาชีพทางนี้เลย แต่ทำเพราะเวลาของใช้ในบ้านเสีย แทนที่จะเอาไปซ่อม เสียเวลา เสียเงิน ซ่อมเองไปเลยดีก่า ได้ทั้งหวามรู้และประสบการณ์

Comment

ผมว่าไม่เกี่ยวเลย วิศวะคอม ซ่อมคอมไม่ได้ ไม่เห็นแปลกตรงไหนเลย

Comment

ไม่เห็นยาก เลย ก็ลอง เอาเลข ที่น้องเรียน ไปให้เพื่อนทำดูดิ เขาจะคิดได้ไหม

Comment

วิศวะ ไม่ใช่ช่างนิ ครับ เพิ่งเรียนด้วย เหอๆคิดมากทำไมอยากรู้ก็ต้องหาความรู้เองครับ

Comment

Originally posted by villianz View Post
            ไม่เห็นยาก เลย ก็ลอง เอาเลข ที่น้องเรียน ไปให้เพื่อนทำดูดิ เขาจะคิดได้ไหม
            คิดได้ครับ เพราะไม่ได้เรียนรายละเอียดทั้งหมดไม่จำเป็นสูตรสำเร็จ เกิดจากการเข้าใจมารวมกัน อาจจะช้ากว่าบ้าง

ที่ไม่เกี่ยวอะไรกันเลยทำเล่นๆเเล้วคิดเลขเร็วมาก ถ้าเล่นรถนะ มีอยู่ท่านหลายท่านที่เป็นเเบบนี้ ทั้งที่เป็นข่าว เเละไม่เป็นข่าวอีกเยอะ ถ้าไปสนามเเข่งอย่ามองข้ามคนที่ไม่มีรถไปดู อยู่เเถวนั้นล่ะ

Comment

ถูกครับต้องใจรักแล้วมั่นหาความรู้ใหม่ๆแล้วเรียนรู้ไปครับ แต่นั่นก็ไม่ดีอีกนะครับถ้ารู้แล้วไม่เคยลงมือปฎิบัติ

ก็ค่อยๆฝึกฝนไปครับ ไม่มีใครเป้นมาจากท้องแม่หรอกครับ

Comment

ผมเองก็อยากเรียนวิศวกรคอมนะครับ(ถ้าสอบติด) แต่ตอนนี้ผม เรียน ปวช.3 อิเล็กทรอนิกส์เองครับ
                ตอนแรกผมก็ไม่รู้เรื่องพวกคอมหรอกครับเล่นเกมส์เป็นอย่างเดียว แล้วผมก็คิดไปคิดมา ข้างในCaseเนี้ยมันประกอบด้วยอะไรอย่างไรบ้างมันทำงานอย่างไง ผมก็เลยศึกษามาเรื่อยๆจนถึงวันนี้ (มันเป็นความรู้นอกตารางเรียนของผมอ่ะครับ) มันอยู่ที่ใจรักครับผม

(ความรู้เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ 50-60% ที่ผมทราบ ก็ได้มาจากเวปนี้ครับ)

สู้ๆครับพี่
                ผมชอบคำพูดนี้จริงๆ ครับ คำว่า "ความรู้นอกตารางเรียน"

ที่จริงน่ะ คุณก็คล้ายๆ ผมนะครับ 2 ปีก่อนน่ะ ผมเรียนคณะนิติศาสตร์ แต่ว่างๆน่ะ ผมไม่ได้สนใจกฎหมายอะไรมากมายหรอกครับ การเมืองก็ยังแทบไม่อยากจะยุ่งเลย

แต่ผมกลับมานั่งหมกมุ่นอยู่กับคอมพิวเตอร์ ทั้งซ่อม และ ประกอบ คอมให้คนโน้น คนนี้ ทั้ง เพื่อน คนรู้จัก จนแม่ผมด่า ว่าทำกิจกรรมที่ไม่ตรงสาย (ทำไงได้ล่ะครับ คนมันใจรักนี่)

ด้วยกิจกรรมนอกแผนการเรียนของผมอันนี้ (ขออย่าหาว่าอวดเลยนะครับ) ผลงานเป็นที่ที่ใครหลายๆ คนยอมรับน่ะครับ จนถามผมว่า ทำไมไม่เรียนทางนี้ ไปเรียนนิติ ทำไม ?

คำถามพวกนี้ ทำให้แม่ผม ยอมรับในสิ่งที่ผมทำได้ น่ะครับ

จนตอนนี้ ผมก็รู้แล้วล่ะครับ ว่าผมชอบอะไร ผมจึงตัดสินใจทิ้งเวลา 2 ปีที่ผมเรียนนิติศาสตร์ ข้ามภาค มาเรียนระดับ ปวส. ในแผนกซ่อมบำรุงเครื่องสื่อสารการบิน น่ะครับ ชีวิตผมก็คือนักเรียนปี 1 อีกครั้ง มีเพื่อนต่างวัยแต่หัวใจกลมเกลียวได้เหมือนกัน ครับ

พอมาเรียนการบินน่ะ มันเรียนเป็นภาษาอังกฤษ น่ะครับ ซึ่งผมเองก็ไม่ได้เก่งภาษาอังกฤษซะด้วยล่ะครับ

ผมจึงต้องแสวงหาความรู้เกี่ยวกับภาษาอังกฤษ เพื่อให้เรียนมันได้น่ะครับ

ก็เหมือนๆ กับคุณนั่นแหละครับ ถ้าคุณอยากซ่อมประกอบหรือทำอะไรเป็น คุณก็ต้องศึกษาหาข้อมูลให้มากๆ ไว้ น่ะครับ

คือที่ผมเล่ามาน่ะ ผมเห็นใจเจ้าของกระทู้ น่ะครับ

ใครจะว่ายังไง ไม่ต้องสนใจหรอกครับ ถ้าสิ่งที่เราทำไม่ได้ทำให้คนอื่นหรือใครเขาเดือดร้อน แต่เรามีความสุขกับมัน ก็ทำไปเลยครับ ไม่ต้องไปแคร์อะไรใครหรอกครับ

อย่าสนใจเสียงภายนอก แต่ให้ความสำคัญกับใจเราดีกว่าครับ
                Last edited by XP_armor; 12 Jan 2008, 05:52:37.

Comment

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ ทำให้ผมมีกำลังใจในการหาความรู้แล้วหลังจากเห็นบางท่านไม่ได้จบวิศวะคอมก็สามารถประกอบคอมได้ เอาเป็นว่าผมลอง แกะเครื่องผมดูแล้ว ถ้าเกิดผมหายไปไม่ต้องสงสัยนะนะครับ เพราะผมอาจจะประกอบกับมาไม่เหมือนเดิม อิอิ

Comment

ลองผิด ลองถูกไปเถอะคับ

Comment

คือของยังงี้ มันศึกศาเอาได้ครับ ไม่ต้องเสียใจอะไรหรอกครับ

แต่ถ้าใจคุณคิดขวนขวายจริงๆ ผมแนะนำเลยนะครับ ต้นทุนประมาณ 230 บาท

ซื้อหนังสือ ช่างคอม 2008 ของ Provision มาเลยครับ (มี DVD แถมมาด้วย)

ผมว่าเล่มนั้น ทำให้คุณรู้อะไรเกี่ยบกับคอมพิวเตอร์มากมายเลยหละครับ (เป็นช่างคอมได้เลย แต่ต้องอาศัยการฝึกมือนิดหน่อย นะ)

Comment

ผมเรียนอยู่มัธยมต้น ผมมีใจรักด้านคอม ผมศึกษามาทุกอย่างนะครับ ตั้งแต่การประกอบคอมไปจนถึงการทำเว็บภาษาcc+ไรประมาณนี้ ผมไม่ขอยุ่ง ขอยุ่งโตกว่านี้ รู้สึกว่าโค๊ดจะเยอะ ทำเว็บโค๊ดก็เยอะแล้วครับ

Comment

ผมจบวิศวะไฟฟ้ามา ยังทำงานเกี่ยวกับคอม ไฟฟ้า และกราฟฟิก เลยครับ ทำแมร่งหมด เพราะป็น Admin 555

Comment

ผมยังเรียนอยู่ ม.5เอง แต่ผมซื้อหนังสือช่างคอม+OCคอมมาอ่านเป็นกองๆ ซึ่งผมรู้มากกว่าครูสอนคอมที่โรงเรียนซึ่งจบวิศวะคอมเสียอีก 55+ ตอนนี้ได้แค่พวกHardware Softwareยังไม่เชี่ยวเท่าไร ไว้ศึกษาต่อปายย (อิ_อิ)

วิศวะคอม มันก็เป็นแค่ชื่ออ่าคับ ฮ่าๆ มันอยู่ที่ใจ

Comment

Working...
                            X