Announcement

Collapse
No announcement yet.

Floppy ยังจำเป็นอีกไหมครับ????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Floppy ยังจำเป็นอีกไหมครับ????

ถามความคิดเห็น floppy ยังจำเป็นอีกไหมในอนาคตครับ เนื่องจาก cardreader มันเสีย ถ้า floppy ไม่จำเป็นอีกแล้ว จะได้ซื้อพวก function panel มาใส่แทน เนื่องจาก สวยกว่าเยอะ

ถ้าแฟลชไบออส เอง หรือทำ raid ก้อจำเป็นคับ

Comment

จำเป็นสำหรับการทำ RAID ครับ ถ้าไม่ทำ RAID ก็แทบไม่ได้ใช้เลยครับ

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
        ถ้าแฟลชไบออส เอง หรือทำ raid ก้อจำเป็นคับ
        ตามนั้นคับผม^^

Comment

งั้นถามต่อนิดครับ การ flash bios นี่ flash ทาง usb port โดยใช้ thumb drive ก็ได้ใช่ไหมครับ ส่วนเรื่องการต่อ raid คงไม่ได้ต่อแน่นอน เพราะ harddisk เด๋วนี้ลูกใหญ่เหลือเกิน แค่ 320 ทุกวันนี้ผมยังใช้ไม่ได้ครึ่งเลย(เพราะไม่ได้ โหลดบิท เหมือนชาวบ้านเค้า)

Comment

ถ้าใช้ Vista ก็ไม่จำเป็นครับ เพราะว่าสามารถใช้แฟลตไดรว์แทนได้เลย ส่วนเรื่องการแฟลช BIOS เท่าที่ผมผ่านๆตามาเมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่ก็ไม่ต้องแฟลชผ่านไดร์ A: แล้วครับ

Comment

ผมว่าไม่จำเป็นแล้วนะครับ ต่างประเทศเขาก็เลิกใช้กันแล้วครับ

Comment

อยู่ที่การใช้งานด้วยหล่ะครับ

Comment

ผมยังมีไว้ครับ ไม่งั้นช่องมันดูเรียบๆ ยังไงชอบกล อิอิอิ นานๆๆๆๆๆ ใช้ที

sigpic

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

คงได้บะบายกับ floppy แน่นอนละครับ ส่วนช่องโล่งๆ ค่อยหาทางเอาอะไรใส่แทน

Comment

บางทีต้องใช้

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                        ถูก

Originally posted by tanawat30 View Post
                        จำเป็นสำหรับการทำ RAID ครับ ถ้าไม่ทำ RAID ก็แทบไม่ได้ใช้เลยครับ
                        ถูก

Originally posted by Omega1120 View Post
                        ถ้าใช้ Vista ก็ไม่จำเป็นครับ เพราะว่าสามารถใช้แฟลตไดรว์แทนได้เลย ส่วนเรื่องการแฟลช BIOS เท่าที่ผมผ่านๆตามาเมนบอร์ดรุ่นใหม่ๆส่วนใหญ่ก็ไม่ต้องแฟลชผ่านไดร์ A: แล้วครับ
                        ถูก สามารถบูทที่ CD-Rom ได้แล้วก็เก็บไฟล์แฟลชไว้ใน Harddisk หรือ CD-Rom ได้

Originally posted by guru View Post
                        ผมว่าไม่จำเป็นแล้วนะครับ ต่างประเทศเขาก็เลิกใช้กันแล้วครับ
                        ถูก แต่ก็ไม่เสมอไป

ของผมไม่ได้ใช้แล้วครับ เพราะว่าใช้แฟลชเป็นส่วนมาก
                        ถ้าอยากใช้ Raid แล้วไม่คิดจะใช้ XP ก็ไม่จำเป็นแล้วครับ
                        เพราะว่า Vista สามารถอ่าน Driver Raid จาก Flash Drive ได้

Comment

ที่ผมเรียนส่งงานอาจารย์ยังต้องใช้อยู่ครับ อิอิ

Comment

ไม่ใช้ดีกว่าครับ ใส่ไว้ให้ขึ้นฝุ่นก็ได้แต่ไม่แนะนำ

Comment

เก็บไว้ใช้ตอนลง win xp ลงเสร็จก้เก็บลงกล่อง

Comment

Working...
                              X