Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมหาผู้ต้องสงสัย กรณีเล่นเกม จอฟ้า hang หน่อยคร้าบ จนปัญญาแล้ว >_<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไฟตกซะขนาดนั้น เวลาการ์ดดึงไฟ ไม่รอดเเน่ถ้าเปิดการทำงานเป็นAuto หรือเปิดทุกอย่าง (ปิดหมดยังอาจไม่ผ่านเลย)

เเล้วเรื่องDriver ที่เถียงกันว่าของใหม่ๆUp ให้series8 ก็ถูกครับ เเต่ปลีกย่อยการทำงานมันเร็วขึ้นสำหรับทุกรุ่นด้วย
    series5, 6, 7 มีUpdateที่เห็นได้ชัดจนถึง169.13ครับ

Comment

ดูเเต่ของคนอื่น ของเราก็ตกเหมือนกัน เครื่องมันหนืดๆหลังจากตอบข้างบนเเล้วลองวัดดูบ้าง ไฟตกครับ5-7% ที่ไฟ5Vกะ12V เลยผ่าPSUมาโกงไฟสักเล็กน้อย เพิ่งเสร็จครับ การSwitchเปลี่ยนหน้าจอดีขึ้นเห็นๆ

Comment

เป็นที่เมนบอร์ดหรือเปล่าครับ ลอง Flash BIOS ดู

Comment

Originally posted by mrchosit View Post
          ดูเเต่ของคนอื่น ของเราก็ตกเหมือนกัน เครื่องมันหนืดๆหลังจากตอบข้างบนเเล้วลองวัดดูบ้าง ไฟตกครับ5-7% ที่ไฟ5Vกะ12V เลยผ่าPSUมาโกงไฟสักเล็กน้อย เพิ่งเสร็จครับ การSwitchเปลี่ยนหน้าจอดีขึ้นเห็นๆ
          PSU _ผมเป็น enermax 465 watt นะครับ ไม่น่าจะไฟไม่พอ (ทดลองเปลี่ยน PSU ตัวอื่นมาเสียบก็ยังโชว์ว่าไฟ 12V ยังตกอยู่ แบบนี้เป็นที่บอร์ดละมั้งครับเนี่ย

Comment

Originally posted by P5W View Post
            เป็นที่เมนบอร์ดหรือเปล่าครับ ลอง Flash BIOS ดู
            ได้ทดลอง flash ไปเป็น ver ล่าสุดแล้วถอยหลัง ver. เก่าๆแล้วด้วยครับ ก็ยังอาการเหมือนเดิม แถมใน bios ก็ยังโชว์ไฟ +12V แค่ 11.29 ตามเดิม
            Last edited by Tetsunosuke; 27 Dec 2007, 10:31:14.

Comment

Originally posted by เอวัน View Post
              ลองเปลี่ยนกาดจอตัวไหม่ดูครับ น่าจะหาย
              เป็นที่ VGA เหรอครับ อยากทราบความเห็นอะครับว่าทำไมเป็นที่ Vga อะครับ

Comment

PSU ดีๆไม่ตกมากครับ ดูที่ไฟ5v ตัวนั้นจะมีผลมากกว่า อย่างถ้ามันตกไป4.6ก็เริ่มหนืดเเล้วละ 4.5อาจค้างเลยล่ะ
                เปิดeverestค้างไว้ดูไฟที่taskbarตอนใช้งานก็ได้

Comment

ภาคไฟmainboardเป็นไปได้ครับ ตอนใช้Boardเก่าเเล้วC.จ่ายไฟไม่ดีก็สะดุดครับ จับเปลี่ยนค่าเดิมเเล้วหายป่วย

Comment

อยากเหนว่าจอฟ้ามันขึ้นว่าอะไรมากกว่านะ แต่ที่แน่ๆ IRQ มันไม่น่าจะทับกันเพราะถ้าทับกันไปมันก็คงบูทไม่ได้ด้วยซั้มไป

Comment

Originally posted by auu1212 View Post
                      ตอนที่จอฟ้า มีคำว่า nv4_disxxx.. อะไรนี่ล่ะ ขึ้นมารึป่าว ถ้ามี ก็น่าจะ driver อะแหละครับ ตัวใหม่ๆ อาจมีปัญหากับซีรีย์5-6 เพราะเท่าที่ดู เค้าออกมาเพื่อ ซีรีย์8 โดยเฉพาะเลย

ผมก็เป็น ลองอ่านดูนะครับ ตอนจอฟ้า ถ้ายังไม่หายเอาไดฟ์เวอร์ที่มันแถมมากะตัวกาดอะครับ ทำใจครับ ใช้ NV ปัญหาจุกจิก ผมเจอแบบนี้จนต้องเปลี่ยนมาใช้ Ati หายเป็นปลิดทิ้ง

Comment

ง่าแต่ของผมมันพึ่งมาเป็นนะครับ ก่อนนห้านี้ใช้ vga ตัวนี้ก็ปรกติดีนะครับ

Comment

ผมเคยเจอเครื่องมีอาการคล้ายๆ จขกท นะครับ แต่เป็นเครื่องค่อนข้างเก่าแล้วใช้ AMD Athlon XP อยู่เลย อาการ
                          คือ เข้า windows แล้วใช้งานสักพัก หรือปล่อยไว้สักพักจะแฮ้งขึ้นจอฟ้าแบบไม่มีเหตุผล ตอนเห็นครั้งแรกก็นึกว่า
                          windows พังเลยลงใหม่ ตอนลงนี่ก็ไม่มีอาการแฮ้งอะไรเกิดขึ้นนะครับ แต่พอลง windows เสร็จแล้วลง driver
                          การ์ดจอเท่านั้นละอาการกลับมาเลยเลยคิดว่าต้นเหตุมาจากการ์ดจอGF2MXที่ติดมากับเครื่องนะครับเก่าแก่มากแต่ดูจากสภาพภาย
                          นอกก็ไม่มีอะไรผิดปรกติ c ไม่บวม หรือมีคราบอะไรแล้วก็เป็นจริงๆครับพอเปลี่ยนการ์ดจอใหม่เข้าไป
                          อาการที่แฮ้งก็หายไปเลย ใช้งานได้ตามปรกติ

ยังไงคุณ จขกท ลองเปลี่ยนมาหลายอย่างแล้ว ลงทุนไปขอยืมการ์ดจอจากเพื่อนมาลองเสียบดูให้รู้แล้วรู้รอดไป
                          เลยครับ เป็นผมเจออาการที่หาสาเหตุไม่ได้แบบนี้ก็ปวดหัวตายเหมือนกัน
                          Last edited by Huntz; 27 Dec 2007, 23:50:55.

Comment

จอฟ้า มันจะบอกนิว่าเป็นเพราะอะไร ใช่ไหม

Comment

อาการคล้ายกัน ช่วยที

อาการของผมคล้ายๆกันคับคือ เล่นเกมสักระยะ จะ แฮงค์ค้างเลย ต้องปิด สวิทช์พาวเวอร์อย่างเดียว ได้ลงทุนซื้อการ์ดจอมาเปลี่ยนแล้ว ไม่หาย เข้าใจว่าเป็นเพราะความร้อน เปิดเคส เอาพัดลมเป่าอีกตัว ก้อ ยังเป็น โดยระยะเวลาไม่แน่นอน บางคร้งแป้บเดียวก็เป็นแล้ว บางครั้ง ก็เป็น ชั่วโมงๆ ก็ยังไม่เป็น คับ

นี่คือ รายการ Sensor ที่ Everest Report ออกมาให้คับ

Sensor Properties:
                              Sensor Type Winbond W83697HF (ISA 290h)
                              Motherboard Name ASRock M266(A) / P4AL-800 / P4i45D / P4VT8

Temperatures:
                              Motherboard 46 ฐC (115 ฐF)
                              CPU 30 ฐC (86 ฐF)
                              Seagate ST380011A 31 ฐC (88 ฐF)

Cooling Fans:
                              CPU 2766 RPM

Voltage Values:
                              CPU Core 1.28 V
                              +3.3 V 2.90 V
                              +5 V 4.54 V
                              +12 V 11.00 V
                              +5 V Standby 4.68 V
                              Debug Info F FF F4 FF
                              Debug Info T 30 46 255
                              Debug Info V 50 00 B5 A9 B5 CE DA (01)

=========================================
                              SUMMARY
                              =========================================
                              Computer:
                              Operating System Microsoft Windows XP Professional
                              OS Service Pack Service Pack 2
                              DirectX 4.09.00.0904 (DirectX 9.0c)
                              Computer Name IT-C8171F41BCB5
                              User Name IT

Motherboard:
                              CPU Type Intel Pentium 4, 2953 MHz (15 x 197)
                              Motherboard Name ASRock P4VT8+ (5 PCI, 1 AGP, 3 DDR DIMM, Audio, LAN)
                              Motherboard Chipset VIA VT8763 Apollo PT800
                              System Memory 1024 MB (PC3200 DDR SDRAM)
                              BIOS Type AMI (03/30/05)
                              Communication Port Communications Port (COM1)
                              Communication Port ECP Printer Port (LPT1)

Display:
                              Video Adapter NVIDIA GeForce FX 5500 (256 MB)
                              3D Accelerator nVIDIA GeForce FX 5500

Multimedia:
                              Audio Adapter VIA AC'97 Enhanced Audio Controller

Storage:
                              IDE Controller VIA Bus Master IDE Controller
                              SCSI/RAID Controller VIA SATA RAID Controller
                              Disk Drive ST380011A (80 GB, 7200 RPM, Ultra-ATA/100)
                              SMART Hard Disks Status OK

Partitions:
                              C: (NTFS) 38162 MB (4098 MB free)
                              D: (FAT32) 38135 MB (8554 MB free)
                              Total Size 74.5 GB (12.4 GB free)

Input:
                              Keyboard Standard 101/102-Key or Microsoft Natural PS/2 Keyboard
                              Mouse PS/2 Compatible Mouse
                              Game Controller Microsoft PC-joystick driver
                              Game Controller Microsoft PC-joystick driver

Network:
                              Network Adapter VIA Compatable Fast Ethernet Adapter
                              Network Adapter WAN (PPP/SLIP) Interface (124.121.72.113)
                              =========================================================
                              ช่วยแนะนำด้วยครับว่าเกิดจากอะไร
                              Last edited by MEGAX; 8 Jan 2008, 00:55:09. Reason: พิมผิดงับ

Comment

Working...
                              X