Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD RW Ben Q กะ pioneer ตัวไหนน่าเล่นคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by weerawat24 View Post
    soken ครับ
    มายังไง ?

Pioneer อีก 1 เสียงครับ

Comment

Originally posted by portega View Post
      ไม่ว่ายี่ห้อไหนก็มีปัญหาได้หมดละคับ ไม่ได้ดีทุกตัวหรอก คุณคงโชคไม่ดีได้ตัวมีปัญหามา แล้วก็เจอประกันมีปัญหาอีก
      ผมใช้ PIONEER มาหลายรุ่นคับก็ดีคับ ในความคิดส่วนตัว เพราะผมไรท์อัดความเร็วเต็มสปีดตลอด
      แล้วก็ไรท์ตกวันละ6แผ่น เป็นไฟล์หนัง ก็ใช้ได้ปกติ แต่PIONEERเองก็ยังมีรุ่นที่มีปัญหา เช่น รหัสA12 กับ 112BK ส่วนโมเดลอื่นที่ลองใช้มาก็ยังไม่เจอปัญหาอะไร

ส่วนLG เท่าที่ลองมา1ปีแรกดีคับ แต่ปัญหาเกิดแบบคนใช้อาจไม่ได้ใส่ใจ และไม่ได้สังเกตเห็น
      คือจะเริ่มกินแผ่นหลังจากใช้งานเกิน 1ปีผ่านไป อันนี้คนที่ใช้เกิน1ปี ลองไปสังเกตดูเองคับ ผมใช้มา2ตัวเป็นทั้ง2ตัว เลยกลัวไปเลย เล่นกินแผ่นเพลงญี่ปุ่นสุดรักผม ผมเลยไม่ค่อยปลื้มยี่ห้อนนี้เป็นการส่วนตัว แต่ของผมเป็นรุ่นเก่า รุ่นใหม่อาจจะพัฒนาแล้ว

BenQ รุ่นใหม่ๆๆ ไม่ค่อยหน้าประทับใจคับ ต้องรุ่นรหัส16 แต่คงหามือ1ยากแล้ว
      อันนี้แค่ให้ดูว่าใช้อะไรมาบ้างครับไม่ได้บอกว่าอันไหนดี(ลองเกือบครบ)แต่ Pioneer ตอนที่ใช้ไรท์อยู่ก็ทน(ได้2-3เดือน)
      แต่อยู่ๆก็จากผมไปแบบไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ยแต่ทนมือก็ LiteON ประกันหมดไปนานมันก็ยังหน้าด้านหน้ามึนอยู่
      Pioneer นี่เลือกแผ่นด้วยครับเปิด DVD บางแผ่นไม่ได้
      เลยจับยัด liteon ไปผมก็ใช้แบบสลับไปสลับมาแต่ Pioneer ไม่ทนก็รุ่นที่ท่านว่านั่นแหละแต่ไปร้านไหนก็เห็นมันขายแต่รุ่นที่ท่านว่าเพราะมันไม่แพง
      ปล.อยากลอง TDK ต่อ

Comment

Lite on ครับ ใช้ ไรท์ หนักๆ เป็น ช่วงๆ 5 ปีแล้วยังอยู่เลย

แต่ปัจจุบัน ไม่ได้ซื้อใหม่ แต่ผมเชีย Lite on

Comment

ให้ตายสิ ยกเว้น Sumsung ตัวเดียวเรย ถาดเด้งเองประจำ หลายตัวแล้วที่ทำงานผม

Comment

การที่ DVD เลือกแผ่นนั้นไม่ได้อยู่ที่ตัวฮาร์ดแวร์นะคับมันอยู่ในส่วนของ เฟิร์มแวร์ว่าผู้ผลิตต้องการให้สินค้านั้นเป็นไปในทิศทางใด

ไม่มีไรมาดูเฉยๆค้าบบบบบ

Comment

Originally posted by Khow View Post
              อันนี้แค่ให้ดูว่าใช้อะไรมาบ้างครับไม่ได้บอกว่าอันไหนดี(ลองเกือบครบ)แต่ Pioneer ตอนที่ใช้ไรท์อยู่ก็ทน(ได้2-3เดือน)
              แต่อยู่ๆก็จากผมไปแบบไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ยแต่ทนมือก็ LiteON ประกันหมดไปนานมันก็ยังหน้าด้านหน้ามึนอยู่
              Pioneer นี่เลือกแผ่นด้วยครับเปิด DVD บางแผ่นไม่ได้
              เลยจับยัด liteon ไปผมก็ใช้แบบสลับไปสลับมาแต่ Pioneer ไม่ทนก็รุ่นที่ท่านว่านั่นแหละแต่ไปร้านไหนก็เห็นมันขายแต่รุ่นที่ท่านว่าเพราะมันไม่แพง
              ปล.อยากลอง TDK ต่อ

JIB ลงทุกรุ่นของPIONEER แต่ไปถึงไม่เคยมีของเลยเหลือแต่ 112BK ประจำ หนักสุดบอกไม่มีแบบประกันศูนย์มีแต่ประกันร้าน เวลาผมซื้อ ผมไปซื้อที่TK ให้เข้าสั่งมาให้

ส่วนที่เลือกแผ่นนะเพราะเป็น112BK ตัวนี้มีปัญหาเลือกแผ่นไม่พอ ยังมีปัญหาเรื่องไรท์ต่อไฟล์อีก
              ไม่ลองPhilipดูละ ผมลองแล้ว ถูกละดี

Comment

ฺBenQ เดวนี้รุสึก OEM LiteOn อะมั้ง มีตารางเทียบรุ่นนะลองไปหาดู

Comment

Originally posted by portega View Post
                  JIB ลงทุกรุ่นของPIONEER แต่ไปถึงไม่เคยมีของเลยเหลือแต่ 112BK ประจำ หนักสุดบอกไม่มีแบบประกันศูนย์มีแต่ประกันร้าน เวลาผมซื้อ ผมไปซื้อที่TK ให้เข้าสั่งมาให้

ส่วนที่เลือกแผ่นนะเพราะเป็น112BK ตัวนี้มีปัญหาเลือกแผ่นไม่พอ ยังมีปัญหาเรื่องไรท์ต่อไฟล์อีก
                  ไม่ลองPhilipดูละ ผมลองแล้ว ถูกละดี
                  ที่ร้านมันไม่เอามาขายครับตอนแรกก็ว่าจะซื้อ phillips
                  เดี๋ยวรอ liteon พังก่อนละกัน

Comment

โดยส่วนตัวผมใช้ Pioneer ครับใช้งานดีครับ
                    แต่เห็นผลเทส Ben Q 1640/1650/1655 3รุ่นนี้แล้วเทพดีครับ

เอาเป็นว่าใครงบถึงก็Pioneer หรือ Plextor ครับ แต่แพงหน่อย
                    แต่ใครงบน้อยแต่ต้องการของเทพสุดคุ้มก็ Ben-Q3รุ่นดังกล่าวครับ (รุ่นรหัสอื่นมองข้ามได้เลย) ผมก็อยากได้มาใช้ แต่มือ1มันไม่มีขายแล้ว ได้ข่าวว่าไส้ในมันเป็นของ Plextorครับ

Comment

BenQ drive Oh I hate it so much
                      ผมมีอยู่ตัวโคตรเซง มันก็เล่นได้อะนะ แต่ มันชอบงอนแง ไม่ชอบตรงนี้ หรือผมโดนของซวยก็ไม่รู้

แต่ Notebook ของผม ก็ใช้ BenQ นะ ให้ยี่ห้อเขาแก้ตัวอีกรอบ ก็ok ไมมีปัญญา

แต่ไดร์ฟฟนี้อะ ไม่อยากจะแน่นำเลย เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ไม่ได้ใส่ร้ายป้ายสี หรือโปรโมรต นะเล่าสู่กันฟัง

Comment

Pioneer ใส่ในมันเป็น ASUS ไม่ใช่เหรอ หรือผมจำผิดหว่า ที่มีช่วงนึงเค้าเอาเฟิร์มแวร์Pioneerมาแฟลชใส่ไดร์ฟASUS

Comment

ผมสาวก pio ครับ แต่บอร์ดมันเจ๊ง ตอนนี้เลยต้องหันไปพึ่ง asus อ่ะ write มาหลายหลอด (หลอดละ50แผ่น) ยังไม่มีปัญหาเลยครับ buffer in วิ่งที่ 93-100 (4x)

ปล แผ่นที่ใช้ verbatim อ่ะ
                          Last edited by sarit; 18 Dec 2007, 13:19:21.

Comment

Originally posted by K8 View Post
                            Pioneer ใส่ในมันเป็น ASUS ไม่ใช่เหรอ หรือผมจำผิดหว่า ที่มีช่วงนึงเค้าเอาเฟิร์มแวร์Pioneerมาแฟลชใส่ไดร์ฟASUS
                            ถ้าจำไม่ผิด ใส้ในASUS รุ่น16X เป็นของ PIONEERคับ เป็นรุ่นที่ดีสุดของASUSแล้ว
                            รุ่นใหม่ๆๆๆ ไม่น่าใช่แล้วคับ เพราะผมใช้ASUS 18X SATA อยู่ มันอ่านแผ่นสู้ไม่ได้เลย

Comment

ตอนนี้ใช้ BenQ 1650 อยู่ครับ แต่ถ้าพังมาคงซื้อ Lite-On ที่ใช้ชิพ Philip (มียังก็ไม่รู้เคยเห็นมีคนบอกว่าจะทำ)
                              BenQ + Verbatim +R 8X

Comment

เอามั่ง แผ่น Smartbuy 16X ไรท์ความเร็ว4X (ทำไมค่าPI Error ผมมันเยาะจัง)

Comment

Working...
                                X