Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือเร่งด่วนครับ ( อย่าเพิ่งย้ายนะครับ )

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by SAP View Post
    เคสแรก เราเคยเจอแบตไบออสหมด เพี้ยนไปเลย
    เปลี่ยนแบตก็หายไม่ต้องทำไร ลองเช็คแบตดูหน่อยนะ
    เปลี่ยน แบ๊ต ก็ไม่หายครับ

Comment

Originally posted by wintorr View Post
      -อาการข้อแรก เหมือนกับว่ามันไม่เห็นการ์ดจออ่ะคับ ลองถอดมาทำความสะอาดโดยใช้ยางลบๆแถบทองเหลือง แล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ และต้องกดให้แน่นจิงๆไม่ให้เอียงข้างใดข้างหนึ่ง ลองเปิดเครื่องดู น่าจะหาย (ตามประสบการณ์ของผมนะคับ)
      -อันสองนี้ คงต้องแยกสายมาเช็คอ่ะคับ โดยอ้างอิงจากเมนบอร์ดตัวเก่า ไม่น่ายากอ่ะคับ ถ้าจะให้ชัวร์ ลอง search
      front panel setting ของ Compaq Presario ดูอ่ะคับ มันเป็น Reference ได้อย่างดีเลย ลองดูคับ
      ลองเอา VGA ตัวที่ใช้ได้ดีกับเครื่องอื่นมาลองใส่ ก็เหมือนเดิมครับ คือเปิดครั้งแรกไม่ติด ต้อง shutdown ก่อน แล้วเปิดใหม่ ผลคือติดครับ

ตอนนี้ได้ลองเปลี่ยน Ram VGA Supply Batts ตามที่พวกพี่ๆๆ ได้แนะนำไว้ข้างต้นแล้วนะครับ ผลคืออาการก็ยังเหมือนเดิม

Comment

จริง ตั้งห้องอื่นก็มีคนช่วยน่ะ ห้อง General น่ะ

Comment

Originally posted by temasek View Post
          พอดีมีปัญหาเกี่ยวกับคอม 2 เครื่อง ต้องการการช่วยเหลืออย่างเร่งด่วน ไปที่ Web อื่นไม่ค่อยมีคนมาตอบ เลยต้องขอความช่วยเหลือจากที่ตรงนี้ เพราะสังเกตุเห็นว่ามีคนมีความรู้มีความสามารถและมีน้ำใจเยอะมาก ขออนุญาติ Webmaster สักครู่นะครับ เริ่มกันเลย

1. คอมฯตัวแรก มีปัญหาคือ เปิดครั้งแรกไม่ขึ้นภาพ มีไฟขึ้นปกติ ไฟ HDD ติดค้าง ต้อง Shutdown ก่อน 1 ครั้ง แล้วเปิดใหม่ จึงติด เป็นแบบนี้ทุกครั้ง ลองเปลี่ยน Ram กับ Supply ก็ไม่หาย เป็นเพราะอะไรครับ

2. คอม Brandname ของ Compaq Presario เป็น Celeron 633 เก่าละ บอร์ด 370 ปัญหาคือ M/B มันคงจะเสีย ว่าจะเปลี่ยน M/B ใหม่ แต่ติดตรงที่ พวกสาย PWR Reset HDD ที่ Case มันติดกันมาเป็น Set เลยอ่ะ ไม่ได้แยกเหมือนของพวกเราที่ซื้อตาม Pantip แล้วมันก็จะลงล๊อกพอดีกับ M/B ของมันที่มาด้วยกันตอนแรก ที่นี่ทำไงจะให้มันสามารถใช้กับ M/B ของตัวอื่นได้บ้างครับ

ขอบพระคุณทุกๆๆ ความช่วยเหลือนะครับ และก็ขอบพระคุณ Webmaster ที่สละที่ตรงนี้ให้นะครับ ถ้าแก้ไขได้แล้วจะมาปิดกระทู้ครับ
          ข้อ 1 เปิดไม่ขึ้นภาพจะ Shutdown ได้ไง มันคือการกด switch on ค้างใช่ปะ ถ้าอาการแบบนี้เมนบอร์ดมีปัญหานะ เอาไปซ่อมที่พันทิพไม่เกิน 500 (ถ้าไม่อยากเสียเงินลอง Flash Bios ก่อนเผื่อหาย หรือไม่ก็ลองหา CPU ตัวอื่นมาเปลี่ยนดู และถอดแรมออกมาทำความสะอาดทั้งตัวแรมและ Socket แต่เท่าทีดูมาถ้าไฟฮาร์ดดิสค้างไม่น่าเกี่ยวกะแรมและการ์ดจอ)

ข้อ 2 ง่ายมากมันจะมีสีบอกที่เครื่องเก่า คือถ้าถอดออกมาตรง socket panel จะมีสีบอกว่าแต่ละตำแหน่งที่เสียบคืออะไร แล้วใช้ cutter ตัดแยกพลาสติกของ conecter ที่เป็นสีดำตามเป็นชุดๆ ตามสีของ socket ตามตำแหน่งที่เสียบ อาจแหว่งๆเกินๆบ้างแต่มันก็จะอยู่รวมกันเป็นชุดของมัน ลองดูนะ

Comment

Originally posted by temasek View Post
            ปัญหาคือ ผมไม่รู้ว่า M/B มันรุ่นไหนอ่ะครับ มันไม่ได้มีบอกไว้บนตัว M/B มีแต่ตัว Barcode ลอง serch ใน Gooogle ก้ไม่เจอ
            ลองใช้โปรแกรม everest ultimate ดู motherboard name
            http://www.thaidown.com/view.php?tit....20.1170_Final

Comment

Originally posted by Artemis View Post
              จริง ตั้งห้องอื่นก็มีคนช่วยน่ะ ห้อง General น่ะ
              เห็นด้วยครับ ขอความเห็นใจ กันทุกวันเป็นแบบนี้กันทุกคน ขอนิดนะ ขอนิดนะ ขอนิดนะ ขอนิดนะ ขอนิดนะ ขอนิดนะ ขอนิดนะ ขอไปเรื่อยๆนะ แบบนี้ MOD คงปวดหัว ละครับ พี่น้อง

Comment

Working...
              X