Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปวดกบาลจัง ช่วยผมหาคำตอบหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปวดกบาลจัง ช่วยผมหาคำตอบหน่อยคับ

เนื่องจากว่าผมต้องทำโครงงานคอมพิวเตอร์อะคับ
    โดยหัวข้อเรื่องคือ สัญญาณนาฬิกามีผลต่อประสิทธิภาพของคอมพิวเตอร์ อย่างไร
    ทีนี้ในโครงงานของผมสรุปออกมาแล้วว่า สัญญาณนาฬิกาที่มากกว่า ไม่จำเป็นต้องมีประสิทธิภาพที่ดีกว่าเสมอไป

ผมอยากจะถามว่า ทำไมสัญญาณนาฬิกาที่มากกว่า ถึงมีประสิทธิภาพที่ด้อยกว่าซีพียูที่มีสัญญาณนาฬิกาที่ต่ำกว่าคับ

คอมพ์ที่ใช้ทดสอบนะคับ
    AthlonX2 3800+
    M2N-E
    7900GS

กับ

PD 820 3.0 Ghz
    MB จำรุ่นไม่ได้อะคับของ asus

โปรแกรมที่ใช้ทดสอบ cpu mark99 , super pi, 3dmark06/05
    Last edited by นายบุ๊ง; 13 Dec 2007, 16:27:38.

สถาปัตยกรรมการผลิต เช่น ความหนาของ CPU ความหนา 45 nm บรรจุ transister ได้มากกว่า จึงแรงกว่าความหนา 65 nm ในสัญญาณนาฬิกาที่เท่ากัน

ผมนึกออกเท่านี้ครับ ไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่ รอคนอื่นมาต่อ

Comment

สถาปัตยกรรม ในการออกแบบ

ความเป็น core เดียวหรือ 2 core

แคช l2

fsb 800 หรือ 1066

อีกหลายอย่างครับ

Comment

เทคโนโลยี สถาปัตยกรรม สถาปัตยกรรมชุดคำสั่ง องค์ประกอบอื่นๆ เช่น เมนบอร์ด การ์ดจอ ชิปเซ็ต การส่งต่อของข้อมูล bandwidth เช่น CPUA
        3 GHz ประมวลผลได้ 1 ล้านคำสั่งต่อสัญญาณนาฬิกา กับ CPUB 2 GHz ประมวลผลได้ 1.5 ล้านคำสั่งต่อสัญญาณนาฬิกา สรุปว่า CPUA และ CPUB ให้ประสิทธิภาพเท่ากันครับ(ต่างกัน 1 GHz)
        Last edited by -:•:-KeeroV-:•:-; 13 Dec 2007, 17:01:21.

Comment

น่าจะมีผลโดยตรงมาจากการประมวลผลคำสั่งต่อรอบสัญญาณนาฬิกาครับ
          เช่น Sampron 1 คำสั่ง ใช้ 2 รอบ แต่ Athlon อาจจะ รอบเดียว ประมาณนี้มั้งครับ

ที่เกี่ยวข้องก็น่าจะพวกสถาปัตยกรรมภายในอ่ะครับ พวกชุดคำสั่ง การทำนายคำสั่งล่วงหน้า (อันนี้มั่วยืมเค้ามาพูดอีกที)

Comment

ถ้าเน้นเรื่อง Clock ก็คงต้องย้อนยุคไปสัก 5-6 ปีล่ะครับ

เดี๋ยวนี้มันใช้ไม่ได้แล้วครับ ผมแนะนำให้ศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับสถาปัตยกรรมของ CPU แต่ละแบบจะดีกว่าครับ

โครงงานน่าสนใจดีครับ ^_^
            Last edited by UnNormalZ; 13 Dec 2007, 17:13:21.

Comment

อธิบายได้ง่ายๆเลยครับ
              -------------------
              เราต้องดูว่าใน 1 ความถี่สัญญาณนาฟิกา(MHZ)ประมวลผลได้กี่คำสั่ง
              ซีพียูที่ 1 ความถี่สูง 100MHZ แต่ประมวลผลได้ 100 คำสั่ง
              ซีพียูที่ 2 ความถี่สูง 50 MHZ แต่ประมวลผลได้ 100 คำสั่ง เช่นกัน
              คุณน่าจะดูออกนะครับ ว่าซีพียูตัวไหนเร็วกว่า ถ้าสัญญาณนาฟิกามันวิ่งเท่ากัน
              ค่าสัญญาณจะไม่มีประโยชน์เลยครับ ถ้ามันไม่มีประสิทธิภาพในการประมวลชุดคำสั่ง
              ด้วยเหตุนี้ประสิทธิภาพวัดกันที่การประมวลผล(คำสั่ง) ไม่ได้วัดที่สัญญาณนาฟิกาครับ

Comment

ถ้าคำถามนี้มาในช่วง P4 VS AMD athlon64 คงได้คำตอบมาเป็นหน้าๆแหง
                ปล.ผมไม่ค่อยรู้มากนักลองหาอ่านใน wkipedia ในหัวข้อ AMD น่าจะมีนะ

Comment

ถ้าเน้นเรื่อง Clock ก็คงต้องย้อนยุคไปสัก 5-6 ปีล่ะครับ

เดี๋ยวนี้มันใช้ไม่ได้แล้วครับ ผมแนะนำให้ศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับสถาปัตยกรรมของ CPU แต่ละแบบจะดีกว่าครับ

โครงงานน่าสนใจดีครับ ^_^
                  จะไปศึกษาจากเว็บไหนดีคับ พี่พอมีแนะนำไหมคับ
                  แค่ทำให้อาจารย์เค้าใจผมก็แทบเป็นบ้าแล้ว เหอๆ

อธิบายได้ง่ายๆเลยครับ
                  เราต้องดูว่าใน 1 ความถี่สัญญาณนาฟิกา(MHZ)ประมวลผลได้กี่คำสั่ง
                  ซีพียูที่ 1 ความถี่สูง 100MHZ แต่ประมวลผลได้ 100 คำสั่ง
                  ซีพียูที่ 2 ความถี่สูง 50 MHZ แต่ประมวลผลได้ 100 คำสั่ง เช่นกัน
                  คุณน่าจะดูออกนะครับ ว่าซีพียูตัวไหนเร็วกว่า ถ้าสัญญาณนาฟิกามันวิ่งเท่ากัน
                  ค่าสัญญาณจะไม่มีประโยชน์เลยครับ ถ้ามันไม่มีประสิทธิภาพในการประมวลชุดคำสั่ง
                  ด้วยเหตุนี้ประสิทธิภาพวัดกันที่การประมวลผล(คำสั่ง) ไม่ได้วัดที่สัญญาณนาฟิกาครับ
                  ขอบคุณมากคับ

ถ้าคำถามนี้มาในช่วง P4 VS AMD athlon64 คงได้คำตอบมาเป็นหน้าๆแหง
                  ปล.ผมไม่ค่อยรู้มากนักลองหาอ่านใน wkipedia ในหัวข้อ AMD น่าจะมีนะ
                  อิอิ เดี๋ยวกระทู้จะร้อนแรงเกินคับ
                  ขอบคุณมากคับ

Comment

ครับเหมือนเดิมน่ะ เรื่องเริ่มต้นของทั้งหมด ไม่มีคนมอง เริ่มจากตรงไหนก็ตรงนั้นครับ สะดุดไปถามเข้าก็เรียนไม่จบครับ อาจารย์เขาไม่เคยเล่น

Comment

ส่วนตัวไม่เคยเข้าไปดูเลยครับ เห็นแต่รีวิว พวก CPU ก็จะมีเนื้อหาพวกนี้อ้างอิงมาด้วย

ลองดูเว็บ Intel AMD เลยครับ ความจริงถ้าเราต้องการข้อมูลมาศึกษาก็เมลล์ขอเค้าได้นะครับ ^_^

Comment

Working...
                      X