Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมบอร์ดมันมองไม่เห็น Hdd

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ตรงนี้อ่านผิดล่ะครับ ขอแก้ล่ะกัน
    Last edited by tanawat30; 7 Dec 2007, 17:22:19.

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นที่บอร์ดนะครับ เพราะเสียบกะบอร์ดอื่นก็ไม่มีปัญหาใดๆเลย

Comment

เอาแบบ เป็นการเป็นงานก็ได้ อิอิ

เช็ค แต่ละตัวโดย ต่อ สายที่มีปัญหาที่ละตัว ถ้าเห็นเป็นปกติทั้ง คู่ ก็ HDD ไม่ได้เสีย

จะเช็คว่าบอร์ดเสียใหม ก็ไม่ยาก ถอด DVDRW มาตัว เอามาเสียบแทน HDD สายที่คิดว่า มีปัญหา ถ้ามองเห็นทั้ง HDD/DVDRW ก็แสดงว่า บอร์ดไม่เสีย และสายก็ไม่เสีย

เอา สายที่ตอนนี้มีปัญหา ไปเสียบ กับ DVDRW ทั้ง2 ตัว อีกสล๊อตที่ ใช้ได้ปกติ ถ้าเห็น DVDRW ทั้ง2ตัวแปลว่า สายก็ ไม่เสีย

เช็คแล้ว ทั้งหมดไม่มีไรเสีย งานนี้ก็ต้องยก เครื่องมาหาผมละครับ

Comment

KFC กล่องเปล่า + HDD 1 ตัว ปายบ้านท่านวิกร

แล้วกลับพร้อม ชมพูเต็มลูกได้มะงับ ?

Comment

Originally posted by zuneoh View Post
            ผมว่าน่าจะเป็นที่บอร์ดนะครับ เพราะเสียบกะบอร์ดอื่นก็ไม่มีปัญหาใดๆเลย
            ผมถึงสงสัยไง ก็ให้ จขกท. ยกเครื่องไปให้ร้านเขาดู ถึง rep บนเขาจะตอบมาแล้วก็เหอะ เพราะมันอาจกลายเป็นประมาณว่า หนีเสือปะจรเข้ก็ได้

Comment

Originally posted by wikorn View Post
              เอาแบบ เป็นการเป็นงานก็ได้ อิอิ

เช็ค แต่ละตัวโดย ต่อ สายที่มีปัญหาที่ละตัว ถ้าเห็นเป็นปกติทั้ง คู่ ก็ HDD ไม่ได้เสีย

จะเช็คว่าบอร์ดเสียใหม ก็ไม่ยาก ถอด DVDRW มาตัว เอามาเสียบแทน HDD สายที่คิดว่า มีปัญหา ถ้ามองเห็นทั้ง HDD/DVDRW ก็แสดงว่า บอร์ดไม่เสีย และสายก็ไม่เสีย

เอา สายที่ตอนนี้มีปัญหา ไปเสียบ กับ DVDRW ทั้ง2 ตัว อีกสล๊อตที่ ใช้ได้ปกติ ถ้าเห็น DVDRW ทั้ง2ตัวแปลว่า สายก็ ไม่เสีย

เช็คแล้ว ทั้งหมดไม่มีไรเสีย งานนี้ก็ต้องยก เครื่องมาหาผมละครับ
              แล้วสำนักท่านอยู่ไกลไหมล่ะ เด่วไปได้กลับไม่ได้ ได้ค้างกันเลยทีเดียว

Comment

ผมลองดูแล้ว เสียบ CD/DVD เห็นหมด แต่พอมาเสียบกับ HDD มัน Detect สักพักแล้วก็ปิดท้ายด้วยมองไม่ห็น

Comment

Originally posted by zuneoh View Post
                  ผมลองดูแล้ว เสียบ CD/DVD เห็นหมด แต่พอมาเสียบกับ HDD มัน Detect สักพักแล้วก็ปิดท้ายด้วยมองไม่ห็น
                  มีอีประเด็นนะครับ Mainboard รุ่นไหน HDD รุ่นไหนความจุเท่าไหร่

Comment

ถ้าสายไม่เสีย ก็แฟชรใบออส โลด จ้า งานนี้

ผมอยู่ ซีคอน อิอิ

Comment

ปวดหัวเลยแหะ มีหลายประเด็น ไม่เป็นไรล่ะครับ ช่วยกันตั้งข้อสังเกตไปเรื่อย ๆ

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
                        มีอีประเด็นนะครับ Mainboard รุ่นไหน HDD รุ่นไหนความจุเท่าไหร่
                        บอร์ดรุ่น P4v800D-X ครับ ส่วน HDD มี Seagate 7200.7 40GB ครับ กับ WD รุ่นไรไม่รุ 10.2GB

Comment

ลองปรับไบออสเป็นดีฟอลครับ จากนั้นเสียบใหม่ครับ
                          --------------------------
                          ผมเคยเจอคนเอามาให้แก้ทีนึงครับ เขาเปลี่ยนโหมด IDE ในไบออสครับ ทำให้ดีเท็คแล้วไม่เจอฮาร์ดดิสก์ครับ

Comment

check PSU Ja

Comment

บอร์ดรุ่น P4v800D-X ครับ ส่วน HDD มี Seagate 7200.7 40GB ครับ กับ WD รุ่นไรไม่รุ 10.2GB
                              http://support.asus.com/download/dow...Language=en-us BIOS รุ่น 0704 ใหม่สุดนะครับ อันนี้ลองตามที่คุณ wikorn ว่าไว้ แล้วถ้าจะ Flash BIOS ไปหา Asus Update มา จะอ่านรุ่นของ BIOS ได้จากโปรแกรมนี้ล่ะครับ

หา Spec จาก web asus ไม่ได้ล่ะครับ มันเก่าแล้ว

Comment

Originally posted by guru View Post
                                ลองปรับไบออสเป็นดีฟอลครับ จากนั้นเสียบใหม่ครับ
                                --------------------------
                                ผมเคยเจอคนเอามาให้แก้ทีนึงครับ เขาเปลี่ยนโหมด IDE ในไบออสครับ ทำให้ดีเท็คแล้วไม่เจอฮาร์ดดิสก์ครับ
                                ลองแล้วครับ ไม่เจอเหมือนเดิมครับ

Comment

Working...
                                X