Announcement

Collapse
No announcement yet.

AM2 กับ AM+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AM2 กับ AM+

ผมอ่านมาจากหนังสือว่า AMD จะออกตัว 4คอร์เป็นซ๊อคเก็ต AM2+

ที่ผมอยากทราบก็คือ อุปกร์อย่างอื่นจะใช้ร่วมกันระหว่าง am2 และ am2+ได้ไหม

เช่นซิ้ง รูน็อตยึดซิ้ง ตัว CPU พอจะมีท่านใดทราบบ้างไหมครับ

เท่าที่รู้มา คือใช้ได้ครับ แต่ ฟังก์ชันบางอย่างจะหายไป เช่นโหมดประหยัดพลังงานใหม่

Comment

จำได้ว่า CPU AM2+ จะใช้กับบอร์ด AM2 ไม่ได้ แต่ CPU AM2 จะใช้กับบอร์ด AM2+ ได้นะครับ ดังนั้นอุปกรณ์อื่นๆมันก้น่าจะใช้ได้ละน่า

Comment

ตามนั้น

Comment

Originally posted by papababa View Post
          จำได้ว่า CPU AM2+ จะใช้กับบอร์ด AM2 ไม่ได้ แต่ CPU AM2 จะใช้กับบอร์ด AM2+ ได้นะครับ ดังนั้นอุปกรณ์อื่นๆมันก้น่าจะใช้ได้ละน่า
          แว่วๆว่า AM2+ น่าจะใส่ AM2 ได้ครับ แต่ว่า ฟังก์ชั่นพวก HT ระบบประหยัดไฟ จะใช้ไม่ได้

แต่ก็ใช่ว่า CPU AM2+ ใส่ บอร์ด AM2 ได้ทุกรุ่นนะครับ ลองใช้ค้นหากระทู้หมวด AMD ดูนะ เพราะมีคนเคยบอกรุ่นบอร์ดที่ใช้ได้ครับ (M2N-E M2N SLi Deluxe พวก NForce570 590 รอดตาย)

Comment

Originally posted by papababa View Post
            ใช้ได้ครับ ALiveNF6G ก็ออก Bios รองรับ CPU AM2+ มาแล้ว

Comment

อืม ใช้ได้ แต่ DFI SLI570 M2 ได้เปล่าหว่า

Comment

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับที่ให้ความกระจ่างอิอิ

Comment

ยืนยันอีกคนครับ

Originally posted by Zepherous View Post
                  แว่วๆว่า AM2+ น่าจะใส่ AM2 ได้ครับ แต่ว่า ฟังก์ชั่นพวก HT ระบบประหยัดไฟ จะใช้ไม่ได้

แต่ก็ใช่ว่า CPU AM2+ ใส่ บอร์ด AM2 ได้ทุกรุ่นนะครับ ลองใช้ค้นหากระทู้หมวด AMD ดูนะ เพราะมีคนเคยบอกรุ่นบอร์ดที่ใช้ได้ครับ (M2N-E M2N SLi Deluxe พวก NForce570 590 รอดตาย)
                  CPU ที่ใช้ AM2+ สามารถนำมาใช้บนบอร์ด AM2 ได้ครับ และ ALiveNF7 ก็ออก Bios มารองรับแล้วเช่นกันครับ

Comment

ตกลงว่าใช้ได้แต่ประสิทธิภาพบางอย่างอาจไม่ครบสินะครับ

Comment

+ ไม่ + จะทำออกมาให้งงทำไมเนี้ย

Comment

Working...
                      X