Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ DVD RW มาใหม่ มันไม่ยอมบูตแผ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมว่า ลองเคลีย cmos ก่อนแล้วลองตั้งค่าใหม่ดูก่อนดีมั้ยครับ

Comment

ผมก็ตั้งให้บูต DVD เป็นอันดับแรกแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ มันไม่ยอมอ่านแผ่นเลย ตอนบูต
      คุณ TuiLor คุย MSN ได้มั้ยคับ ส่งเมล์มาหน่อยคับ

Comment

Originally posted by SJwizard View Post
        ผมก็ตั้งให้บูต DVD เป็นอันดับแรกแล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ มันไม่ยอมอ่านแผ่นเลย ตอนบูต
        คุณ TuiLor คุย MSN ได้มั้ยคับ ส่งเมล์มาหน่อยคับ
        โพสถามตอบในนี้ดีกว่าหน่ะครับ เพื่อนๆ ที่ติดตามอ่าน จะได้ทราบด้วยว่า เจ้าของกระทู้แก้ไขปัญหาได้รึยัง และอาจจะมีอีกหลายท่าน ช่วยเจ้าของกระทู้ได้ครับ

ปล. ถ้ามันใช้งานไม่ได้จริงๆ อาจจะแนะนำให้เจ้าของกระทู้เปลี่ยน HDD ให้เป็น SATA หรือไม่ก็เปลี่ยน CD/DVD กลับมาเป็น IDE แหละครับ

Comment

กดเลือกบูทเอาไม่ได้เหรอ บอร์ดของอะไรอะ
          คุ้นๆเหมือนecs น่าจะกดf11

Comment

แผ่นที่ว่าเป็นแผ่นปั้มหรือไรท์เองครับ

Comment

ไม่มี จั้มเปอร์ เคลีย Cmos เหรอผมว่าอาการนี้ เคลีย Cmos ก่อนน่าจะหาย

Comment

ผมลองทำหมดแล้วคับ เคลียทั้งไบออสแล้ว แผ่นก็ไม่ได้เสีย

Comment

เดาว่าเป็น Windows XP รึเปล่า ? ในแผ่นไม่มีไดร์เวอร์ SATA เลยมองไม่เห็น?

Comment

ลองอัพเดต BIOS ดูนะ

Comment

เเล้วเเผ่นอะ ไรท์มาเเล้ว ลองหรือยังว่าใช้ได้

Comment

ไบออสของฟินิกน่าจะกดบูทออฟชั่น f12 นะลองกดดูตอนเปิดเครื่อง กดรั่วเหมือนจะเข้าไบออส แล้วเลือกบูทอันล่างสุด

ของผมใช้DVDsataกะบอร์ดไบออสฟินิกเหมือนกันครับ ตั้งบูทcdไม่ขึ้นเหมือนกัน เลยใช้วิธีที่ว่าไว้

Comment

น่าจะเป็นแผ่นที่ไม่มี driver sata ตามที่ข้างบนว่า
                          มันเลยหา harddisk กับ dvd ที่เป็น sata ไม่เจอ
                          แล้ว show ใน bios ว่าเป็น ide

Comment

+1 เรบบน

Comment

Working...
                            X