Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เพิ่มแรม แล้ว เมนบอดไหม้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไฟที่แรมใช้สูงมั้ง(มีบางตัวมันเอา 2.6 โวลต์ก็มีนะ แต่แรมDDR 1 ใหม่ๆมันจะ 2.5 มากกว่า)
    หรือเกิดความผิดพลาดที่บอร์ด จ่ายไฟแรมพร้อมกัน 2 แถวไม่ได้ เฟตภาคจ่ายไฟแรมเลยไหม้ซะ...

แรม ลองไปเทสเครื่องอื่นก็ได้มั้ง ตอนที่ท่านไปจับมันหลังจากควันออก มันไม่ร้อนก็ไม่น่าจะเสีย

Comment

new

Originally posted by tanawat30 View Post
      คือที่ผมพิมพ์ หมายความว่า ถ้ามีใส่ได้ทั้ง SDRAM และ DDR ในบอร์ดเดียวกัน น่าจะเลือกใส่ได้อย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น ใส่ทั้ง 2 อย่างพร้อมกันไม่ได้

ผมเคยถามช่างเรื่องนี้เหมือนกัน แต่ของผมสมัยตอนที่ใช้ P5VDC-X มันมีทั้ง DDR กับ DDR2 ในบอร์ดเดียวกัน ช่างเขาก็บอกให้ใส่ได้แค่อย่างใดอย่างหนึ่ง ให้ผมเลือกเอาครับ

ครับผมก้ใส่ เฉพาะ ddr ram นะครับ ทั้งสองตัวก้เปน ddr ram ครับ sd ram ผมไม่ได้ใช้เลย

Comment

เปลี่ยนบอร์ดมือสองครับ เยอะแยอะ 400-1400

5 ปีแร้นนนนนนนนนนน
        PSU เพี้ยน
        ภาคจ่ายไฟบอร์ดเพี้ยน

ซิ้มทรอนิค ถ้าไหม้ ก็เคลมกับดีลเล่อร์ต่างจังหวัด หรือส่งกลับต้นสังกัดสิครับ อิ อิ

Comment

ถ้าบอร์ดecsผมไม่สงสัยนะ

ตอนนั้นผมเอาบอร์ดผม ecsเหมือนกัน ไปหาที่ร้านประจำเพื่อจะลองอัพเป็นแรม ddr 512/400 ซึ่งบอร์ดผมก็รองรับแรมเหมือนกับของจขกท.นี่ล่ะคับ ทางร้านเขาเตือนก่อนเลยว่า ใส่ไปแล้วบอร์ดอาจพังได้เลยนะ เพราะเคยมีกรณีกับบอร์ดแบบนี้ของยี่ห้อนี้มาแล้ว ผมก็... คิดว่าไงล่ะ ขนกลับบ้านทันทีเลยน่ะสิ - -"

Comment

นิว

Originally posted by PUSH THE TEMPO View Post
            ถ้าบอร์ดecsผมไม่สงสัยนะ

ตอนนั้นผมเอาบอร์ดผม ecsเหมือนกัน ไปหาที่ร้านประจำเพื่อจะลองอัพเป็นแรม ddr 512/400 ซึ่งบอร์ดผมก็รองรับแรมเหมือนกับของจขกท.นี่ล่ะคับ ทางร้านเขาเตือนก่อนเลยว่า ใส่ไปแล้วบอร์ดอาจพังได้เลยนะ เพราะเคยมีกรณีกับบอร์ดแบบนี้ของยี่ห้อนี้มาแล้ว ผมก็... คิดว่าไงล่ะ ขนกลับบ้านทันทีเลยน่ะสิ - -"

แสดงว่า บอดยี่ห้อ นี่ แย่มากเลย เหรอครับ ผมก้ว่า อยู่ ทำไม ราคามันถูกจัง

Comment

ไม่อยากบอกว่าห่วยครับ คิดว่าบอร์ดคงใกล้จะพังแล้วละครับพอเราเพิ่มแรมเข้าไปแล้วบอร์ดทำงานหนักขึ้นก็เกิดอาการได้เลย น่าจะอย่างนั้นนะคงไม่ได้เกี่ยวกับตัวแรมหรอกครับ น่าจะอยุ่ที่บอร์ดนี่แหละ

Comment

v sd จ่าย v ddr

Comment

งานเข้าซะแล้ว

บอร์ด ECS ผมก็มีครับ Socket 370 ใช้มาตั้งแต่ปี 2001 จนถึงทุกวันนี้ก็ยังใช้ได้ดีอยู่เลย ครับ

Comment

เปลี่ยนบอร์ดหรือไม่ก้อซ่อม แค่ตรงที่ไหม้ แต่ถ้าเป็นผมครั้งเดียวเกินพอ สั้นๆ เปลี่ยน

Comment

IC ระบบจ่ายไฟ หมดอายุครับ มันเริ่มมีอาการตั้งแต่ยังไม่ได้เสียบแรมแล้วครับ ไม่ว่าจะเพิ่มแรมหรือไม่ เข้าใจว่า อาการให้นี้ก็จะมาถึงครับ

แต่บอร์ดรุ่นนี้ เสียบได้พร้อมกันทั้ง DDR1 /2 เลยเหรอครับ ผมเคยเจอ มันเสียบพร้อมกันจะไม่บูทเลยครับ คู่มือเขียนไว้ แต่ คงไม่ใช้ เสียบแล้วใหม้หรอกครับ

เปลี่นร IC ตัวที่ใหม้แล้วก็บอกให้ร้านเช็ค C ตัวสีเขียวที่อยู่ติดๆกันด้วยนะครับ ว่า ระเบิดจากด้านล่างด้วยใหม เห็นมีคราบ เกาะที่ตัว C ครับ

Comment

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า

ใส่ Ram แล้วไม่ติด อาจจะดีกว่า ใส่ Ram แล้วมอดไหม้ (ล้อเล่นครับ)

ต่อไปผมก็ต้องระวังบ้างแล้วเรื่องการ up grade คอม

Comment

ต้องเช็ต vddr vsd ก่อนครับใส่ตัวเดียวไม่เป็นไรใส่สองตัวงานเข้าครับ ที่บอร์ดใกล้ๆแรมมันจะมีจั๊มเปอร์อยู่ ลองเช็ตดูนะครับ อาการนี้เอาไปซ่อมได้ครับแค่เปลี่ยนเร็คกูเลเตอร์ที่เสียก็ใช้งานได้ปกติครับ

Comment

มันคงหมดอายุแล้วล่ะครับเพราะท่านเองก็สังเกตุเห็นว่าอุณหภูมิมันสูงผิดปรกติมาหลายวันแล้ว ของท่านยังดีนะครับเพราะ ECS ที่ผมเคยใช้นั้นหลังจากหมดประกันไปเดือนเดียวก็ไหม้แล้วครับ

Comment

เหอะ ๆ น่ากลัว

Comment

Working...
                              X