Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่อง x-fi music ครับช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่อง x-fi music ครับช่วยด้วยครับ

มีปัญหาเรื่อง x-fi music ครับช่วยด้วยครับ
    คือผมต่อจากช่อง digital OI ไปที่ Coax. ของ receiver แล้ว setup ที่ com ให้เป็น 5.1 แต่มันส่งไปแค่ 2.1 เองไม่เข้าใจครับใครรู้ช่วยหน่อยครับ ลอง Update diver แล้วครับ เหมือนเดิม

driver น่าจะมีให้ปรับจาก 2.1 เป็น 5.1 ได้นะครับ
    ลองหาดูดีๆครับ
    บางทีมันอาจจะปรับที่พวก software ที่ต้องลงเพิ่มครับ

ไม่งั้นตรง control panel-> sounds and audio devices
    double click ขึ้นมาแล้วเลือก advance หน้า volumn ตรง speaker setting
    มันจมีให้เลือก speaker setup อยู่อะครับ
    ไม่รู้ช่วยได้ไหม
    แต่ผมว่า มันต้องปรับที่ driver ครับ

ยังไงใครมีการ์ดเสียงตัวนี้ช่วยๆกันหน่อยเน้อ -_-' ผมยังใช่ live value อยู่เลย มะรู้จะช่วยยังไง

หรือตรง speaker ใน software น่าจะมีให้ setนะครับ

ลองดูๆ

Comment

ไม่ชัวนะครับว่า ดิจิตัล ที่ออกมาจาก OI เป็นเเค่ สเตอร์ริโอ เท่านั้น

Comment

ต้องต่อช่อง analog เท่านั้นครับถึงจะออก 5.1 ได้
        ถ้าต่อช่อง digital ปกติจะออกเป็น stereo เฉพาะเวลาต่อดูหนัง dvd เท่านั้นครับ ที่จะเป็น 5.1

Comment

คิดถึงท่าน เรือรบขึ้นมาอีกแล้วซีครับ

Comment

ผมก็สังเกตุสัญญาญ เข้าที่ receiver นะครับมันเข้ามาแค่ 2.1 แต่ receiver มันจำลองเป็น 5.1 อยากทำให้มันเข้าที่ 5.1 เลยครับไม่ต้องจำลอง ไม่รู้ว่าถ้าหาซื้อ front มาใส่มันจะออกเป็น 5.1 หรือเปล่าครับเพราะว่ามันก็ต่อจาก Coax. เหมือนกัน

Comment

Originally posted by kks View Post
              ผมก็สังเกตุสัญญาญ เข้าที่ receiver นะครับมันเข้ามาแค่ 2.1 แต่ receiver มันจำลองเป็น 5.1 อยากทำให้มันเข้าที่ 5.1 เลยครับไม่ต้องจำลอง ไม่รู้ว่าถ้าหาซื้อ front มาใส่มันจะออกเป็น 5.1 หรือเปล่าครับเพราะว่ามันก็ต่อจาก Coax. เหมือนกัน
              ไม่น่าจะได้นะครับ เพราะรู้สึก x-fi ทุกรุ่น ไม่สามารถ encode สัญญาณ 5.1 ไปให้
              receiver decode ได้ ยกเว้นเป็นสัญญาณที่เป็นสัญญาณที่เป็น 5.1 อยู่แล้ว เช่น
              สัญญาณจากแผ่นหนัง dvd ที่เป็น 5.1

Comment

คือสัญญาญ audio จากแผ่นมันเป็น ระบบ 5.1 ครับแต่สัญญาญที่มันออก digital OI มันเป็น 2.1 ครับ

Comment

Originally posted by kks View Post
                  คือสัญญาญ audio จากแผ่นมันเป็น ระบบ 5.1 ครับแต่สัญญาญที่มันออก digital OI มันเป็น 2.1 ครับ
                  งั้นก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ

ลองเข้าไปที่ Audio Console แล้วเลือก Use Built-in Decoder เป็น Off ดูครับ
                  ถ้ายังไม่ได้ก็ลองปรับจากโปรแกรมที่ใช้เลือกเป็น SPDIF

หรือไม่ก็ลองไปโหลดคู่มือของการ์ดมาอ่านดูนะครับ
                  http://ccfiles.creative.com/manualdn...%20english.chm

Comment

Originally posted by tmforever View Post
                    ต้องต่อช่อง analog เท่านั้นครับถึงจะออก 5.1 ได้
                    ถ้าต่อช่อง digital ปกติจะออกเป็น stereo เฉพาะเวลาต่อดูหนัง dvd เท่านั้นครับ ที่จะเป็น 5.1
                    ตามนี้เลยครับ .... มันจะเป็น 5.1 ต่อเมือดูหนังครับ เดี๋ยวคืนนี้จะเอา x-fi elite pro กะ z-5500 มาให้ดูแล้วกัน

Comment

ลองแล้วครับ...มันเป็น2.1ทั้งเวลาดูหนังและก็ฟังเพลงครับ..ถึงระบบเสียงของหนังจะเป็น5.1แต่มันก็ปล่อยแ2.1ครับ...สงสัต้องลองต่อ analog ครับผมว่าคงจะได้ 5.1มั้ง วานผู้ช่วยหน่อยครับ

Comment

ลองแล้วครับ...มันเป็น2.1ทั้งเวลาดูหนังและก็ฟังเพลงครับ..ถึงระบบเสียงของหนังจะเป็น5.1แต่มันก็ปล่อยแ2.1ครับ...สงสัต้องลองต่อ analog ครับผมว่าคงจะได้ 5.1มั้ง วานผู้ช่วยหน่อยครับ
                        แล้วเวลาดูหนังใช้โปรแกรมอะไรดูครับ
                        แนะนำลองใช้โปรแกรม powerdvd หรือ windvd ดูนะครับเผื่อจะได้

Comment

หนังที่ดูมันเป็น rip ของ blue rayกับ hd-dvd ครับมันเลยเป็นนามสุกล mvk อะไรประมาณเนี่ยครับ ใช้ powerdvd(7.3) เปิดมันเปิดไม่ได้ง่ะครับเดี๋ยววันนี้จะลองซื้อสายมาต่อ analog ดูครับแล้วจะมารายงานนะครับ.......ผมสงสัยว่ามันคงได้แค่2.1ครับเพราะตอนsetupถ้าเลือกต่อแบบdigitalมันมีให้เลือกสูงสุดแค่ 2.1 ครับแต่ถ้า analog มันถึงจะมี ให้เลือกมากกว่าครับ

Comment

หนังที่ดูมันเป็น rip ของ blue rayกับ hd-dvd ครับมันเลยเป็นนามสุกล mvk อะไรประมาณเนี่ยครับ ใช้ powerdvd(7.3) เปิดมันเปิดไม่ได้ง่ะครับเดี๋ยววันนี้จะลองซื้อสายมาต่อ analog ดูครับแล้วจะมารายงานนะครับ.......ผมสงสัยว่ามันคงได้แค่2.1ครับเพราะตอนsetupถ้าเลือกต่อแบบdigitalมันมีให้เลือกสูงสุดแค่ 2.1 ครับแต่ถ้า analog มันถึงจะมี ให้เลือกมากกว่าครับ
                            ถ้าเป็นไฟล์หนังที่ rip นี่ก็เคยลองเปิดกับ Media Player Classic ทางช่อง digital เหมือนกันรู้สึกว่าจะออกเป็น stereo เหมือนกัน
                            แต่ถ้าเป็นลำโพงแบบ analog จะไม่มีปัญหาเลยล่ะครับ เพราะสัญญาณเสียงจะไม่ต้องผ่านตัว receiver เพื่อ decode เลย
                            ยังไงก็ลองดูนะครับ ถ้าได้ยังไงช่วยบอกผลด้วยนะครับ

Comment

เอาหนัง ดีวีดี ธรรมดามาลองหรือยังครับ

Comment

Working...
                              X