Announcement

Collapse
No announcement yet.

NCQ จำเป็นแค่ไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• NCQ จำเป็นแค่ไหนครับ

คือไปซื้อ HDD มา แตซื้อผิดเป็นรุ่นที่ไม่มี NCQ ( WD 3200 AAKS)เลยอยากรู้ว่า
    NCQ มันช่วยใหัเครื่องเร็วขึ้นมากมั๊ย เพราะต้องเพิ่มอีก 690 บาท (รุ่น 3200YS)
    อ้อ แล้ว 2 รุ่นเนี่ยเอามาทำ Raid กันได้มั๊ยครับ

NCQ เป็นเทคโนโลยีลดการหมุนของหัวอ่านครับ เหมาะกับเซฟเวอร์มากกว่า ผู้ไช้ตามบ้านอย่างๆเราไม่ต้องไปสนใจครับ

Comment

ดูเอาละกันครับ

Comment

Raid ได้ครับ

ncq เห็นผลน้อยครับ ใช้งานจิง

Comment

ขอบคุณค๊าบ คงต้องเปลี่ยนแหละ ถ้าเป็นตาม คห.2 ว่า

Comment

เห็นผลเวลาทำไรกะไฟล์ขนาดใหญ่ๆ แต่โดยทั่วไปก็ไม่ต่างกันมากคับ แต่ที่ต่างแน่ๆราคาHDDที่ซื้ออะแพงก่า T.T ไม่น่าซื้อมาเยยผมก็ใช้ WD3200YS

Comment

YS เย็นกว่า KS 2-3 องค์ศา อยู่นะ

Comment

ขอบคุณค๊าบ แถมอีดนิด มมีโปรแกรมอะไรวัดความเร็วฮาร์ดดิสก์ได้มั่ง
                คือผมซื้อาร์ดดิสก์ WD 3200AAKS 7200 รอบมา แต่โปรแกรม SIW มันเห็นแค่ 5400 รอบ ฮาร์ดดิสก์ก็มีปลอมด้วยเหรอ

Comment

ไม่มีผล สำหรับผมครับ มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ ครับ

Comment

ของผมก็ไม่มีอะ ไม่เหงเปงไรเลย มันร้อนขนาดนั้นเลยเหรอคับ HD ผม 31 -35c ที่ห้องไม่แอร์นะคับ -*-

Comment

ของผมใช้สองตัวเลย 3200KS ลงโปรแกรม
                      3200YS เก็บข้อมูล
                      อุณหภูมิพอๆกัน แล้วก็ไม่เห็นความต่างครับ

Comment

NCQ เหมาะกับ Server เพราะถูกออกแบบมาสำหรับเครื่องที่เปิดใช้งาน 24 ชม. ต่อวัน เครื่องทั่ว ๆ ไปใช้งานได้ครับ แต่ก็ไม่เห็นความแตกต่าง

Comment

อย่าคิดมากเลย HD ความจุเท่ากัน ต่างยี่ห้อ ราคายังไม่เท่ากันเลย

มีโปรแกรม Si Soft ครับ ใช้วัดความเร็ว HD ได้ครับ ผมใช้อยู่

แต่ต่อ Raid แล้วไม่มีตัววัดอุณหภูมินี่สิ ไม่รู้ทำไง

Comment

Working...
                          X