Announcement

Collapse
No announcement yet.

พ่วง psu 2 ตัว แบบนี้ ท่านว่าจะดีไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

จะพ่วงอย่างที่ว่าก็ดีครับ แต่ 350watt อย่างที่บอก มันก็น่าจะเอาอยู่แล้วน่ะครับ หรือไม่ก็ซื้อ enermax 460watt ตัวเดียวมาเลยก็ได้ครับจะได้สบายๆ ลื่นๆ

Comment

ผมลองถามเพื่อนผมดู เขาบอกว่า

psu 1 จ่ายไฟลงเมนบอร์ด hdd
      psu 2 จ่ายไฟ ให้การ์ดจอที่ต้องต่อไฟเพิ่ม <- อันนี้เขาบอกว่าไม่เป็นไร และถามผมกลับมาว่า
      ต่อไฟจาก psu1 กับ psu2 มาเข้าการ์ดจอนี่ มันต่างกันตรงไหน(ฟะ)

ผมก็คิดๆ ดู เออ ก็ไม่ต่างนี่หว่า... ต่อจากไหนก็น่าจะเหมือนกัน

ตามที่เวป ocz เคยทดสอบ psu มาหลายๆ ตัว ผมสังเกตว่า psu จะจ่ายไฟ ตามที่ใช้จริง ๆ
      เมื่อต่อโหลดเข้าไป จึงจะจ่ายไฟ

เพราะฉะนั้น ต่อจากตัวไหน ก็เหมือนกัน

แต่ที่เพื่อนผมห้ามก็คือ เอามาต่อขนานกัน จะเกิดปรากฎการณ์ไฟย้อน
      อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่มันบอกว่า พังแน่นอน

psu 1 ที่เสียบลงบอร์ด ก็จ่ายไฟให้ บอร์ด cpu ram pci-ex ไอ้ช่อง pci-ex เนี่ย มันจ่ายได้ไม่มาก ผมไม่ทราบตัวเลขแน่นอน แต่คิดว่าประมาณ 45 watt (ใครทราบบอกด้วยนะครับ)
      การ์ดจอโหด ๆ มักใช้ไฟมากกว่านั้น เลยต้องต่อไฟจาก psu มาเพิ่ม เพื่อให้การ์ดจอ(GPU)ทำงานได้

ซึ่งผมคิดว่า ไฟที่จะต่อเข้า VGA จะต่อจากไหน... มันก็ใช้ได้เหมือนกัน ไม่น่าจะพังหรอกครับ ...
      เพราะมันจ่ายไฟเฉพาะที่มันใช้นี่ครับ ถูกไหม (คิดตามหลักความจริง)

มันคงไม่เกิดเหตุการณ์ ไฟจาก psu 2 เข้าการ์ดจอ แล้วย้อนลง pci-ex ไปเข้า psu1 หรอกมั้งครับ
      เพราะไฟเข้า vga มันก็น่าจะถูกใช้ไปตามปกติ

แก้ไขว่า....ช็อตและไหม้ครับ อย่าได้ริลอง...
      Last edited by BalZeBuB; 18 Jul 2007, 22:54:08.

Comment

ผมเคยลองต่อแบบคุณ ไหม้มากับมือแล้วครับ เพราะว่า ไฟ mb กับ vga มันจะมาช๊อตกันตรง slot pci-e ครับ อันเนื่องมาจาก ไฟมาจาก psu คนละตัวกัน

ทางเลือกที่ดีที่สุด คือ หา psu 500-550w เต็มๆ มาจ่าย mb+vga แล้วอีกตัวเล็กๆ จ่าย hdd+dvd+พัดลม ผมว่าปลอดภัยกว่านะครับ

ปล.ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ อย่าทำเลยครับ ยกเว้นแต่มี hdd หรือ dvd เยอะจริงๆ เพราะว่ามันไม่ค่อยปลอดภัยหรอกครับ
        Last edited by newsgau; 18 Jul 2007, 19:54:08.

Comment

กำจริงๆ

ขอบคุณ ท่าน newsgau มาก ๆ ครับ ที่มาให้ความกระจ่าง ไม่งั้นผมคงลองไปแล้ว

บรื๋อๆๆ

Comment

ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลยแฮะ

Comment

Originally posted by โก้วเล้ง View Post
              เข้ามาอ่านครับ
              ขอบคุณ คุณ UnNormalZ สำหรับลิ้งค์ครับผม
              อ่อ ผมทำไว้แค่กันลืมครับ มีคนสนใจด้วยเหลอเนี่ย

แต่ว่าน่าจะเอาข้อมูลไปเรียงดีๆแล้วปักหมุดได้เลยนะเนี่ย
              ผมก็เพิ่งรู้ว่าเค้าทำแบบนี้กัน

ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์มากทีเดียว

Comment

เก็บเป็นความรู้ซะเลย

Comment

เคยต่อ แบบนี้อ่ะ

psuตัวที่ 1 จ่าย main + vga

psuตัวที่ 2 จ่าย hdd + cd rom

เอาไฟ 12 v ของตัวที่1 มาต่อเข้า relay เอาหน้าคอนแทคส์ no,com ไปต่อกับ สายเขียว-ดำ ของ psu 2

........................................................................................
                  พอเปิดเครื่อง psu ตัวที่ 1 ทำงาน ก็จะไปเปิดpsu ตัวที่ 2 ให้ทำงานด้วย ใช้มาเป็นปีละ อึด+ทน

Comment

ควสมรู้ครับ ต้องจด

Comment

350 พอครับ ไม่ต้องพ่วงเปลืองไฟซะมากกว่า...แนะนำ

Comment

จะแยกอย่างไงดีครับ
                        PSU 1 Mainboard Fan
                        PSU 2 HDD DVDRW

Comment

งบ1500.-เหรอ จะสนทำไมนังแมก350.-อะ มีตัวเลือกตั้งเยอะ
                          เสปคนี้ ติดเคส500w สบายมาก

Comment

ไม่ค่อยเห็นด้วยกับอันนี้อ่ะ
                            ผมคิดว่าน่าจะเป็นกับ psu เกือบทุกยี่ห้อในตลาดตอนนี้ ถ้าไม่ใช่รุ่น hi-end จริง ๆ ถ้าจ่ายโหลดหนัก ๆ ต่อเนื่อง มีวูบแน่นอน
                            ^^^
                            ต่อให้ไม่ hi-end ถ้าเป็นตัวที่ผ่านการทดสอบแล้วได้รับการยอมรับไม่ต้อง hi-end ก็ไม่น่าจะวูบครับ

Comment

Working...
                            X