Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังจะหาลำโพง 5.1 / 7.1 ครับ แต่ไม่มีความรู้ อยากจะถามผู้ที่มีประสบการณ์ก่อนซื้อ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังจะหาลำโพง 5.1 / 7.1 ครับ แต่ไม่มีความรู้ อยากจะถามผู้ที่มีประสบการณ์ก่อนซื้อ...

ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพวกนี้ซักเท่าไหร่ ตอนแรกอยากจะได้ชุด 7.1 แต่เท่าที่ดูหนังหลายๆเรื่อง มีแต่เสียง 5.1 ไม่เห็นจะมี 7.1
    แล้วถ้าผมเอาชุด 7.1 เสียงเพลงจะออกลำโพงทุกตัวรึปล่าวครับ แล้วถ้าหนังมันเป็น 5.1 เสียงลำโพงอีก 2 ตัวจะออกด้วยรึปล่าวครับ

ผมอยากทราบว่า ในงบ 5000 +-1000 จะซื้อชุดไหนให้คุ้มกับเงินที่เสียไปมากที่สุด

ผมกำลังเล็งตัว microlab X3/5.1 หรือไม่ก็คงเป็นของ Creative แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ ไปฟังเสียงจากที่ร้าน ก็ฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง

รบกวนผู้รู้แนะนำลำโพงดีๆ ซักชุดด้วยครับ (ขอให้อยู่ในงบครับ ไม่อยากเสียเงินกับพวกนี้มากเกินไป)

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอบคุณครับ __/\__

(ตอนนี้ผมใช้ Creative Sound Blaster X-Fi XtremeGamer FPS อยู่ครับ)

ขอเพิ่มนิดนึงครับ ผมอยากได้ตัวที่ใช้สายลำโพง แบบที่คุณ sc โพสใน rep ที่ 12 ครับ

ผมจะเดินสายเอง ของ Creative มาเป็นแจ็กให้เสียบเลย ผมไม่ค่อยสะดวกในการใช้แบบนี้ ครับ ผมจะใช้สายยาวซัก 3-4 เมตรครับ
    Last edited by soniconline; 9 Jul 2007, 20:04:13.

เอาทีละเรื่องละกันนะครับ
    5.1 กับ 7.1 ไฟล์หนังส่วนมากในดีวีดีเป็น 5.1 ครับถึงเราจะมีลำโพง 7.1 เสียงมันก็คือ 5.1 ครับเพราะเซอราวด์หลัง 4 ตัวจะออกเสียงเหมือนกันหมดครับ
    ฉะนั้นฟันธงครับ 5.1 ครับ 7.1 รกด้วยครับ

Comment

ไม่มีใครตอบเลยขอตอบต่อละกันนะครับ
      สำหรับเรื่องยี่ห้อต้องลองไปฟังดูๆเอาเองครับมีอีกหลายนี่ห้อครับที่ 5.1 เนี่ย
      แต่ microlab X3/5.1 หรือไม่ก็คงเป็นของ Creative T6060 ครับผมชอบ

Comment

Altec ก็ o นะ ลองฟังก่อน

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

Altec แพงมากครับ -*- ราคา 2.1 พอๆ กับ 7.1 ยี่ห้ออื่นเลย 5555

Comment

ผมมี Inspire T6100 เพิ่งฃื้อเมื่อวันพุธ สนใจมั้ยครับ.

http://asia.creative.com/products/pr...&product=15774
            Last edited by Grimmy; 9 Jul 2007, 15:08:03.

Comment

โห เล่นกันตั้ง 5.1-7.1 เรยหรอ ผมใช้ JBL 2.1 เอง ลูกที่เบสเป็นกลมๆ อ่ะ

Comment

microlab X3/5.1 แน่นอนครับ ไม่ผิดหวัง ยิ่งเล่นกับx-fiอีก โอ..สุดยอด ผมใช้อยู่ เวลาดูหนังเสียงออกสะใจดี นั่งดูเสียวทั้งหน้า-หลังตลอดเลยครับ

Comment

Originally posted by sc View Post
                  microlab X3/5.1 แน่นอนครับ ไม่ผิดหวัง ยิ่งเล่นกับx-fiอีก โอ..สุดยอด ผมใช้อยู่ เวลาดูหนังเสียงออกสะใจดี นั่งดูเสียวทั้งหน้า-หลังตลอดเลยครับ
                  หนังอ่ะไรอ่ะ เสียวทั้งหน้าทั้งหลัง

Comment

microlab X3/5.1 ตอนนี้ราคาเท่าไรครับ ที่พันธุ์ทิพย์

Comment

Originally posted by Grimmy View Post
                      ผมมี Inspire T6100 เพิ่งฃื้อเมื่อวันพุธ สนใจมั้ยครับ.

http://asia.creative.com/products/pr...&product=15774
                      คุณ Grimmy จะปล่อยเหรอ ครับ เท่าไรเอ่ย?

Comment

Originally posted by ekaphop View Post
                        หนังอ่ะไรอ่ะ เสียวทั้งหน้าทั้งหลัง
                        อิๆคิดลึกจังท่าน ดูหนังdvd หนังจีนโบราณต่อสู้ครับ เสียงยิงธนู เสียงออกลำโพงหลังไปลำโพงหน้า เสียงเหมือนเราโดนธนูปังอกเลยท่าน
                        Last edited by sc; 9 Jul 2007, 19:16:22.

Comment

Originally posted by hideto13 View Post
                          คุณ Grimmy จะปล่อยเหรอ ครับ เท่าไรเอ่ย?
                          กะลังคิดอยู่ครับ 5.1 มันเกะกะครับ ว่าจะขายไปฃื้อ 2.1 แทน.

Comment

ผมก็อยากขาย X1300 ไปซื้อ 2.1 เหมือนกัน T.T ~~
                            ฟังเพลงอย่างเดียวไม่รู้จะซื้อมาทำไมแต่แรก -*- ~~

Comment

Originally posted by 12040010 View Post
                              เอาทีละเรื่องละกันนะครับ
                              5.1 กับ 7.1 ไฟล์หนังส่วนมากในดีวีดีเป็น 5.1 ครับถึงเราจะมีลำโพง 7.1 เสียงมันก็คือ 5.1 ครับเพราะเซอราวด์หลัง 4 ตัวจะออกเสียงเหมือนกันหมดครับ
                              ฉะนั้นฟันธงครับ 5.1 ครับ 7.1 รกด้วยครับ
                              ใช่ครับ 7.1ก้อมีครับแต่น้อยมาก ส่วนมากจะเป็นดีวีดี โซน 1 แต่ดีวีดีที่ออกเสียง6.1 ..มีหลายเรื่อง ยกตัวอย่างเรื่องหนึ่งแล้วกัน x-men ภาคล่าสุด
                              ถ้าเป็น 6.1 หลังปก มันจะมีให้เลือกระบบเสียง มี dolby digital dts แล้วก้อ dts-es
                              ตัว dts-es นี่แหละ มันจะเพิ่ม center back เข้ามา
                              ปล.แต่ผมก้อใช้ 5.1 อยู่แหละครับ ถ้าห้องไม่กว้างมากนักมันแยกไม่ค่อยออกเลยครับ ระหว่าง 6.1 กับ 5.1

Comment

Working...
                              X