Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกะการทำ raid อ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกะการทำ raid อ่ะครับ

คืออยากทราบเกี่ยวกับการทำ raidอ่ะครับ พอดีจะไปซื้อharddiskอีกลูกมาทำraid ผมใช้ MB ยี่ห้อ
    asus a8n sli deluxe นะครับ มีคำถามมาให้พวกพี่ๆช่วยตอบด้วยนะครับ
    1.การทำ raid เนี่ย จำเป็นต้องใช้harddiskยี่ห้อเดียวกัน ความจุเท่ากันหรือป่าวครับ
    2.raid 0 กะraid1+0 ต่างกันยังไงครับแล้วต้องใช้ harddiskอย่างละกี่ลูกอ่ะครับ
    3.ถ้าสมมติผมจะทำ raid0ผมต้องเอาharddisk2ลูกไปต่อตรงส่วนไหนของMBบ้างครับ

ขอบคุณมากๆครับ

1. ควรจะเหมือนกันทุกประการ ถ้าต่างกัน มันจะทำงานตามตัวต่ำ เช่นความจุ 80 กับ 40
    พอต่อ RAID 0 จะมีคาวมจุ 80 คือ 40( วิ่งตามตัวน้อย ) + 40 เข้าใขใช่มะ
    ความเร็วเช่นกัน ถ้าตัวนึง 5400ร อีกตัว 7200ร เวลาทำงานจะวิ่ง 5400

2. RAID 0 เน้นความเร็ว ใช้หัวอ่าน HD ทั้ง 2 ลูกช่วยกันทำงาน
    RAID 1 เน้นความปลอดภัย มันจะเขียนข้อมูลเหมือนกันทั้ง 2 ลูกเลย
    แล้วความจุ ต่างกับ RAID 0 ด้วย
    3. ต่อปกติเลย

Comment

เอ่อพอดีMB ผมมันมี Serial ATA Connectors 4 ช่อง กะ Serial ATA Raid Connectors 4ช่อง ไม่ทราบว่าต้องต่อตรงไหนมั่งอ่ะครับ

Comment

Working...
      X