Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมประกอบเสร็จแล้วเหมือนเครื่องมันวิ่งไม่เต็มที่เลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมประกอบเสร็จแล้วเหมือนเครื่องมันวิ่งไม่เต็มที่เลย

ไม่รู้จะไปวางกระทู้ไว้ที่ไหนอะคับ ถ้าวางผิดที่ก็ขออภัยด้วยครับ
    มันเกิดปัญหาหยั่งกับ เครื่องวิ่งได้ไม่เต็มที่
    สเปกมีตามนี้
    CPU:AMD X2 3600+ AM2 1.99 GHz 65 nm.
    Ram: Cosair ValveRam(จำไม่ค่อยได้) 1024*2 G Bus 667
    MB: ASUS M2N
    GFX: XFX 8600 GT Fatality
    HDD: Seagate SATA2 160G
    CASE: G-View 450 W

ประมาณนี้ ครับ เวลาเปิดโปรแกรม ผมทดลองเปิดวินแอมป์กับ
    แตกไฟล์วินราร์ พร้อมกันปรากฏว่า เพลง กระตุกโดยที่ผมไม่ทราบสาเหตุ
    แต่พอเปิดแค่เพลงอย่างเดียวไม่เป็นไรก่อนนหน้านี้เพื่อนมันบอกว่า
    เปิด 3 โปรแกรมเครื่องมันก็จะค้าง ซึ่งผมไม่รู้ว่ามาจากสาเหตุใดอะคับ
    วินโดว์มันไม่ดีรึเปล่าคับจะได้ลองดู หรือว่าปรับค่าอะไรในไบออสจะหายมั้ยครับ

ผมลองเล่นเกมส์ดูก็ไม่มีปัญหาอะไรแถมปรับหมดเกลี้ยงกับ NFSCB
    แล้วก็เช็คผมคะแนนกับ Aquamark3 ก็ได้คะแนนประมาณ 8ก่าK อะคับ

ก็เลยงงว่ามาจากอะไร

ถ้าใครเข้ามาอ่านก็ขอขอบคุณมากครับ จะได้ทำให้เสร็จขอรับ

ลองกด Ctrl+Alt+Del ดูPerformance ตอนใช้งานตามที่ว่า ถ้าCPU Usageใกล้100ทั้งสองหัว

เพลงกระตุกก็ไม่ใช่เรื่องแปลก

Comment

เด่วพรุ่งนี้จะไปลองเทสดูครับ เพราะว่ามันไม่ใช่เครื่องผม

แต่สงสัยจังขนาดครื่องผมที่ใช้อยู่ หัวเดียวกะเทียบลีบๆ กะแรม 1 G ยัง
      เปิดได้ทั้ง เพลงแกะซิป เล่นเอ็มเปิดเน็ต พร้อมๆกันมันก็ไม่เห็นจะเป็นอะไรเลยครับ
      สบายๆเรื่อย แต่เครื่องนั้นมันเทพก่าเครื่องผม มันน่าจะเร็วก่านี่คับ

Comment

ไดรเวอร์ หรือ วินโดว์ เพี้ยน

Comment

สงสัยผมเจอเพื่อนแล้วครับ ของผมx2 3600+กับALIVEลากไปที่บัส250 เวลาเปิดเครื่องใหม่แล้วถ้าดับเบิ้ลคิกเข้าไดร์หรือโฟลเดอข้อมูลจะช้าๆกระตุกครับ(แต่ก่อนใช้754ไม่เปนคับ)แต่ใช้งานอย่างอื่นปกติครับ ถ้าใช้เครื่องไปสักชมสองชมก็เข้าโฟลเดอได้เร็วเหมือนปกติไม่กระตุกครับ ลงไดร์เวอที่มากับบอร์ดหมดแล้วครับ

Comment

งงอะหรือว่ามันปกติเนี่ย ไดร์ฟเวอร์ ผมเอาจากที่แถมมา
            กะเครื่องลงหมดเลยนะคับ มีข้อเสนิแนะอื่นๆแนะเข้ามานะคับ
            เด่วจะเอาไปเช็คดูครับ

ขอขอบคุณทุกๆท่านด้วยนะครับ

Comment

ลองเปลี่ยนเล่นโปรแกรมเพลงตัวอื่นดูครับ เช่นแจ็ดออดิโอ เสียงดีกว่าวินแอนด์อีกนะ

Comment

- ลองอัพเดทไดรเวอร์ดูยังครับ
                - ลงวินโดวส์ใหม่ อันนี้ผมเคยเจอ(เล่นคาราโอเกะ แล้วกระตุก) ไปหลอกให้เจ้าของเครื่อง ซื้อการ์ดจอ(เดิม on board) เพิ่มแรม แต่ก้อ่ไม่หาย ลงวินโดวส์ใหม่หายเลย

Comment

Originally posted by zman View Post
                  - ลองอัพเดทไดรเวอร์ดูยังครับ
                  - ลงวินโดวส์ใหม่ อันนี้ผมเคยเจอ(เล่นคาราโอเกะ แล้วกระตุก) ไปหลอกให้เจ้าของเครื่อง ซื้อการ์ดจอ(เดิม on board) เพิ่มแรม แต่ก้อ่ไม่หาย ลงวินโดวส์ใหม่หายเลย
                  ขอบคุณครับ เด่วจะลองไปแก้ๆดูครับ

หรือถ้ามีเพิ่มเติมบอกผมหน่อยคับ เผื่อเจออะไรแบบที่
                  เกิดขึ้นมาแบบ ไม่ใช่เรื่อง อะไรอย่างนี้อะคับ

Comment

เพลงกระตุกอะดิแปลกมัน X2 น่ะ

Comment

มันเป็นที่ Windows แน่ครับ
                      ผมใช้ Jet Audio เล่นเพลง MP3
                      แล้วก็ใช้ Winrar คาย File ขนาด 100 MB ไม่เห็นกระตุกเลย แถมใช้เวลานิดเดียว

ลงวินโดว์ใหม่น่าจะหายนะ

Comment

ส่วนใหญ่ที่ตอบกัน เป็นจากวินโดว์นะครับ เด่วผมจะลองดูแล้วมาบอกเล่าให้ฟังคับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

Working...
                        X