Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการของไฟไม่พออ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการของไฟไม่พออ่ะครับ

ผมใช้ enermax350w อยู่แล้ววันนี้ต่อbay 3.5เพิ่มตัวนึงกับ พัดลม 8cm เข้าไป โดยต่อกับตัวสายที่เสียบกับไรท์เตอร์(ตัวbay) แล้วมันก็ไหม้เลยครับ กลิ่นฉุนเลย

ปกติ มี12cm2อัน uv2หลอด hdd 2 ตัว การ์ดเสียง แล้วก็การ์ด ieee vga ธรรมดา
    เปิดตลอด 24 ไม่มีปัญหา

พอต่อเพิ่มไหม้ทันทีนี่ไช่อาการของไฟไม่พอหรือป่าวครับผม ขอบคุณครับ

อาการไฟไม่พอส่วนใหญ่จะไม่ไหม้นะครับ อย่างมากก็แค่ดับไปเฉยๆๆน่ะครับ แต่ถ้าไฟไหม้นี้น่าจะเกิดจากการต่อไฟลัดวงจรทำให้ช๊อตน่ะครับ

Comment

ขอบคุณมากครับผม

Comment

ไฟไม่พอ จะไหม้ได้ไงครับ
        น่าจะเสียในตัวของมันเองมากกว่านะครับ

Comment

ผมก็งงเหมือนกันครับ ไรเตอร์ตัวนี้ไม่เคยมีปัญหาเลย แค่เอาไปเสียบเพิ่มถึงกับกลิ่นออก แปลกใจจริงๆแต่ยังโชคดีที่ยังอยู่ในประกัน

Comment

ครับอาจเป้นที่อุปกรณ์ CD-rom มีปัญหามากกว่าครับ เพราะอุปกรณ์ตัวอื่นมันก็ใช่งานได้ไม่ใช่เหรอครับ

Comment

เสียบกลับหัวรึเปล่าครับ หุหุ
              ไม่ใช่งู้นงี้
              แรมผมยังเคยยัดกลับหัวกลับหางมาแล้ว mb ไป ดีที่อย่างอื่นยังอยุ่รอดปลอดภัย

Comment

ผมเคยเสียบมานกลับทางไหม้คับ

Comment

อาการไฟไม่พอ "มักจะ" ไม่มีอาการใหม้หรอกครับ จะเริ่มต้นจากเครื่องแฮ้งค์ เวลาฟูลโหลด หรือเวลาอ่าน-เปิดถาดซีดี ไปจนฮาร์ดดิสก์ดังแปลกๆเวลาอ่าน-เขียนข้อมูล และเครื่องดับหรือรีสตาร์ทมากกว่า เท่าที่เจอมาอ่ะนะ

ของคุณ น่าจะลองดูเรื่องการเสียบสาย หรืออุปกรณ์ที่เอามาต่ออาจจะเสียอ่ะครับ

Comment

สงสัย จขกท. จะเสียบสายผิดนะครับ หรือถ้าเสียบถูกแล้วก็อาจจะเป็นที่ภาคจ่ายไฟของอุปกรณ์นั้นๆมีปัญหาน่ะครับ

Comment

ผมว่าอาจจะซวยครับ เพราะผมเอาตัววัดรอบของ asus ไปต่อหัวที่เสียบ cd อีกทอดนึง ตอนเปิด ตัววัดรอบปกติ แต่ ซีดีไหม้ครับ T_T

Comment

ขอถามหน่อยครับ

จะรู้ได้อย่างไรว่า เป็นที่ mainboard หรือ ไฟไม่พอ เพราะตาม spec ผมตอนนี้อยู่ดี cdrom ตัวนึง device error ซะงั้น แถมยังมีอาการ โหลดกระตุกอีก แต่พอถอดไปก็หายครับ จะว่าเป็นที่ psu ก็ไม่น่าจะเป็นเลยอ่ะ เพราะมันต้ง 460W

Comment

คิดว่าตัว cd rom อาจจะมีปัญหาก็ได้นะครับผม.... ตอนนี้ผมเพิ่มพัดลม 12อีก2 ฟร้อนอีก2 ยังอยู่สบายเลยครับ

แต่ถ้าอาการไฟไม่พอ ช่างแถวบ้านเค้าบอกว่า จะมีอาการกระตุกหรือดับหรือรีสตาร์ทเวลา โหลดหนักๆอ่ะครับ

Comment

Originally posted by matefeedkillrepeat View Post
                            คิดว่าตัว cd rom อาจจะมีปัญหาก็ได้นะครับผม.... ตอนนี้ผมเพิ่มพัดลม 12อีก2 ฟร้อนอีก2 ยังอยู่สบายเลยครับ

แต่ถ้าอาการไฟไม่พอ ช่างแถวบ้านเค้าบอกว่า จะมีอาการกระตุกหรือดับหรือรีสตาร์ทเวลา โหลดหนักๆอ่ะครับ
                            ตัว dvd ลองเอามาใช้ที่ทำงานก็ปกติ ตอนนี้ sound ต้องใช้ onboard เลย เพราะเมื่อก่อนใส่แล้ว ซักพัก มันจะเห็นการ์ด แต่ไม่ทำงาน แถวยังทำเครื่องกระตุกด้วย เลยต้องถอดออก ใช้ onboard ไปตอนนี้ ลามมาที่ dvd ไม่รู้จะลามไปไหนอีกหรือเปล่า อยากเปลี่ยน mb ดู แต่มันต้องเปลี่ยนเยอะ เลยทนใช้ไปก่อน

Comment

เครื่องผม กระตุกเป็นตลอดระยะเวลาที่ใช้งานอยู่ ไฟไม่พอรึเปล่าครับ คือแค่เปิดเพลง

ช่วงเพลงนึงจะกระตุก 1-2 ครั้งครับ แต่จิงๆแค่เปิดเวปธรรมดาก็กระตุกเป็นระยะอยู่แล้วครับ

วานผู้รู้ตอบทีครับ สงสัยจัง...

Comment

Working...
                              X