Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการของไฟไม่พออ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by NextStep View Post
    เครื่องผม กระตุกเป็นตลอดระยะเวลาที่ใช้งานอยู่ ไฟไม่พอรึเปล่าครับ คือแค่เปิดเพลง

ช่วงเพลงนึงจะกระตุก 1-2 ครั้งครับ แต่จิงๆแค่เปิดเวปธรรมดาก็กระตุกเป็นระยะอยู่แล้วครับ

วานผู้รู้ตอบทีครับ สงสัยจัง...

อาการที่ผมเคยเป็น
    1. วันดีคืนดี เล่นเพลงอยู่ดีๆ เครื่องจะอืดกระตุกอย่างเห็นได้ชัด จนทำอะไรไม่ได้เลย จะมี cpu usage เป็นระยะขึ้นลง และเสียงก็หายไป เจอ device แต่ทำงานไม่ได้ ไม่มีเสียง wave ไม่เต้นนิ่งไปเลย บางทีเครื่อง hang ผมก็เลยเอา audigy2 value ออก ใช้ on board แทน ใช้งานได้ปกติ
    2. นานไป hd มีเสียง ติ๊ก ติ๊ก ติ๊กๆๆๆ ชักไม่ไหวละ เปลี่ยน เป็น enermax 465 ซะ อาการหายไป
    3. มันกลับมาอีกแล้ว วันดีคืนดี ผมใช้ dvd แล้วก็เกิดอาการดังนี้ เครื่องจะอืดกระตุกอย่างเห็นได้ชัด จนทำอะไรไม่ได้เลย จะมี cpu usage เป็นระยะขึ้นลง จากนั้น dvd ก็หายไปเลย device error ผมก็เลยถอด dvd ตัวนั้นออก เครื่องก็กลับมาเป็นปกติ เอาไปเทสเครื่องอื่นก็เห็นปกติ
    4. อันนี้เป็นบ้างบางที แต่ก็ไม่บ่อยนัก เวลา run process ซักอย่าง เช่น ตอนเริ่มเกมส์ เปิด ie อยู่ดีดี เครื่อง restart ซะนี่

ผมก็เลยวิเคราะห์ ว่า ที่น่าจะเป็น psu ไม่พอ แต่นะ enermax ไม่น่าเป็นเช่นนี้ และที่น่าสงสัยที่สุดก็คือ mb p5gd1 pro นี่แหละ ไม่รู้มีปัญหาเกี่ยวกับภาคจ่ายไฟอะไรหรือเปล่า จะเทสก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ไม่มีเครื่องมือ จะเครมก็หมดอายุซะละ จะเปลี่ยนก็เรื่องใหญ่ (มันต้องเปลี่ยน ram ด้วย) ก็เลยเอาอุปกรณ์ที่เหิดปัญหาออก เอาพอที่จะใช้ได้ไม่น่าเกลียด ลองดูครับ เขียนยาวไปหน่อย

ตอนนี้เครื่องก็เหลือตามลายเซ็นน่ะ
    Last edited by sarit; 11 Jun 2007, 13:55:31.

Comment

Working...
    X