Announcement

Collapse
No announcement yet.

วันนี้ไปเจอ การ์ดประหลาดมา โค้ดเจ๋ง เลยอ่ะครับ ใครรู้บ้าง หาซื้อได้ที่ไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วันนี้ไปเจอ การ์ดประหลาดมา โค้ดเจ๋ง เลยอ่ะครับ ใครรู้บ้าง หาซื้อได้ที่ไหน

วันนี้ ประมาณ ๕ ทุ่ม

ผม ไปเดิน คลองถมมาครับ

...

เจอร้านขาย คอมมือสอง และ อะไหล่ ต่างๆ

...

ราคาก็ กลางๆ แต่ไม่ได้ถูกอะไร

..

ส่วนมาก ขาย พวก ไม่ ค่อยรู้เรื่องคอมมาก เท่าไหร่ ซะมากกว่า

แต่แค่ ดูหหนัง ฟังเพลง ก็ ตรงเป้าแล้วครับ

...

แบบ ขาย แบกะดิน บอร์ด ไม่มีเคส เอา แรม เอา ซีพียู เอา การ์ด มาเสียกันสดๆ

ผมเลยเห็น ส่งหนึ่งครับ

เป็น การ์ดเสียบที่ สลอท PCI

มีชิบ ไม่กี่ตัว แปลกๆ แต่เจ๋งที่ มีจอหลอดไฟเลขสองหลักอ่ะครับ

( ถ้านึก ไม่ออก ลองถึงไอ้ จอสภาพ เวลา เปลี่ยนตัวนักบอล อ่ะครับ แบบนั้นแหละ)

แต่แค่ ขนาดเล็กลง ประมาณ จอภาพ นาฬิกาข้อมือ

....

เค้าก็ เปิดเครื่อง กำลัง มีคนสนใจตามปกติ

ผมเห็น ไอ้การ์ดนี้แปลกๆ และ โชว์เลข 30

ทีแรก ผมนึกว่า เป็น การ์ด วัด อุณหภูมิ

แต่ ดูไปดูมา ทำไม มันไม่เปลี่ยน เป็น เลข 30 ตลอดเลย

...

เลย ลองถาม คนขายดู

...

เค้าบอกว่า การ์ดนี้ไม่ได้ขาย

และมันไม่ไช่ที่วัดอุณภูมิด้วย

แต่ เป็น การ์ด วัด ความผิดปกติบอร์ด

เค้าอธิบาย ง่ายๆว่า

เช่น ปกติ เวลาคอมมีปัญหา เช่น จอไม่ติดเงี้ย

โห ต้อง ไล่ทีละอย่า ตั้งแต่ แรม cpu vga ไปยัน สายแพต่างๆ จอสุดท้าย คือ บอร์ด เจ๊ง

แต่ ง่ายๆ แค่เสียการ์ดนี้เข้าไป

มันจะบอกเป็นตัวเลข

เช่น แรม slot1 เจ้ง = 01 ไล่ไป

VGa เจ้ง 05 และ อื่นๆ

...

คือ เจ๋ง มากอ่ะ สุดยอด เรียบง่ายแต่ ทรงคุณค่า

อยากทราบว่า ไอ้นี่เรีกยอะไรหรอครับ ราคาแพงไม้ ? หาได้ที่ไหน

ขอบคุณมาก

DEBUG CARD

พันทิพเยอะแยะ ของถูกๆๆก็ 199
    แพงๆก็หลักพัน

Comment

กาดดีบั๊กเมนบอร์ด มันเต็มพันทิพย์เลยไม่ใช่หรอ

Comment

มันทำหน้าที่คล้ายๆ จอของบอร์ด commando หรือ striker ป่าวหว่า
        บอร์ดมันจะบอกเลยว่าตัวไหนมีปัญหา

Comment

เคยได้ยินมาเหมือนกันครับ

Comment

เดบั๊กการ์ด ..

แสดงค่าออกเป็นตัวเลข แสดงส่วนที่ผิดพลาด ..

หาได้ตาม พันติ๊บบบบ

แต่ไม่เคยเห็นว่ามีวางขายเลยอ่ะคับ

ขอให้หาซื้อได้ไวไว น่ะครับ ..

บอร์ดราคาแพงๆ เด๋วนี้ก็มีเห็นทั่วไปครับ !!

ถ้าไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องใช้หรอกครับ

ไม่เกี่ยวกับการใช้คอมพิวเตอร์ ประจำวันของเรา ..

Comment

มีขายเต็มเลยที่พันทิป ชั้น4 ด้านหลัง วางกะพื้น

Comment

เหมือนตอนครั้งแรกที่ผมเห็นเลย ผมก็คิดเหมือนกันนะ อะไรจะอัจฉริยขนาดนี้ แต่ตอนนี้รู้สึกเฉยๆแระ

Comment

ผมยังไม่เคยเห้นเลย มันเกลื่อนแล้วหรอครับท่าน
                  ไว้ไปพันทิปค่อยไปเดินดูละกัน

Comment

ที่เซียร์ก็มีเยอะครับ เคยซื้อมาลอง ถ้าจำไม่ผิด2-3ร้อย แต่เคยถามบางร้าย6ร้อยตัวเดียวกันเลย มีคู่มือมาให้ด้วยเป็นภาษาeng ผมว่าก็ดีนะครับ บางทีปัญหานิดหน่อยตรวจหาไม่เจอ ใช้ตัวนี้ บอกมาเลยไม่ต้องไปร้านtest บางทีไม่เสียหน้าแตกกลับมา ผมก็เกือบและ ซื้อเคสมาใหม่แกะตัวเก่าใส่ตัวใหม่เสร็จ เปิดไม่ติดถอดทุกอย่างออกก็ไม่ติด ปรากฏว่า น๊อตรองหลังบอร์ดมันช๊อตกับบอร์ด แกะออกมาแล้ววางใหม่ ใช้ได้เหมือนเดิม...

Comment

MSIชอบทำแถมมากะบอร์ดคับแต่เป็นLED4ดวง พร้อมแถมUSBมาอีก2รู

Comment

อืมมม มันคือแผ่นเตะแมลงนี่เอง เพิ่งรู้นะเนี่ยะ

Comment

มีงี้ด้วย ไม่เคยเห็นเหมือนกัน

Comment

พันทิพชั้น4 เกลื่อนเลย ด้านหลัง ใส่ลัง ไว้ 199

Comment

Working...
                            X