Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมจึงเลือก จอกว้าง กันครับท่าน???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by khin7710 View Post
    ถูกดี ไม่มีเงินซื้อแบบไม่กว้าง
    ลายเซ็นท่านนี่ผมดูไม่เบื่อเลยครับ

Comment

Originally posted by championrpg View Post
      20 คิดว่าไม่ใช่ 16:9 นะคับ ตัว 16:9 มันต้องมีเศษ เช่น 18.5, 21.5

20 เป็น 16:9 ครับ

18.5, 20, 21.5, 23 เป็นหมดครับ
      ที่เป็น 16:9 มันจะเพิ่ม ทีละ 1.5 นิ้วครับ

Comment

ที่เลือกเพราะ

Format จอของหนัง รายการทีวี ต่างประเทศ ซีรี่ย์เกาหลี-ญี่ปุ่น อนิเม สมัยนี้ อื่นๆ มันมาเป็น 16:9 ซะเกือบหมดเลย

แม้แต่พิ้งค์ก็ยังไม่เว้น

การ์ดจอเดี๋ยวนี้ก็ทำเป็น ต่อ HD กันหมด

Comment

ใช้ 22" 16:9 ปวดตาดี คิดว่าสายตาสั้นลงเร็วขึ้น 4 เท่า เพราะต้องเพ่งมากแถมปวดตาด้วย

ยังไม่รู้วิธีปรับจอแบบเมพๆ เลย

Comment

จอ widescreen ดียังไง
            1. หนัง DVD มีลักษณะเป็น Wide Screen ดังนั้น จะดูได้เต็มจอพอดี
            2. จอ Wide Screen มีลักษณะ ตามดวงตาของเรา จะมองเห็นกว้างๆ มองได้เต็มตาดี มองหาสิ่งของได้ทั่วถึงกว่า
            3. จอ Wide Screen เป็นสัดส่วนที่ไกล้ สัดส่วนทอง(wide = 1.77777778 golden ratio = 1.61803399) ซึ่งนิยมไปใช้กับนิตยาสาร หนังสือ และ กระดาษ A4 ซึ่งเวลาพับครึ่ง จะคงมีสัดส่วนเท่าเดิม และทำให้จอ Wide Screen แสดง หนังสือพิมพ์พร้อมๆกันได้ถึง 2 หน้าพร้อมกันโดยไม่โดน Crop
            4. มันขนย้ายสะดวกกว่า
            5. เกมส์ใหม่ๆออกมารับรองกันทั้งนั้น ซึ่งเกมส์เก่าๆดังๆที่รองรับภาพ 16:9 ก็มีเยอะแยะไป ส่วนเกมส์ที่ไม่ลองรับ ผมลองเล่นดูแล้ว ภาพที่ออกมาไม่ได้เสียขนาดไปมากเท่าไหร่ ไม่ได้ทำให้ คนผอมกลายเป็นคนอ้วนได้ ผิดขนาดเล็กน้อยเท่านั้น
            6. เพิ่ม มุมมองการมองเห็น (กรณีจอ LCD)
            7. สำหรับโปรแกรมตัดต่อ ที่มี Timeline และแถบเครื่องมือ ทางด้านข้างเยอะๆ อย่าง Photoshop Premiere Flash จะทำให้มีพื้นที่ทำงานเยอะขึ้น Timeline กว้างขึ้น ครับ สะดวกในการทำงานมากๆ

อ้างอิง : จาก เว็บเพื่อนบ้าน

Comment

Originally posted by kiwanwat View Post
              ลายเซ็นท่านนี่ผมดูไม่เบื่อเลยครับ
              น้องรี สุดยอด แล้ว
              แถมครับ

Comment

16:9ผมยังไม่พอใจเลยครับ อยากได้2.35:1 ดูหนังอย่างแหล่มเลย

แต่ใช้16:10อยู่ครับ ขอบดำไม่ใช่ปัญหา

Comment

ผมว่าดีดีนะครับ

Comment

แต่ละความเห็นสุดยอด ขอคารวะ...

Comment

ทำไมจึงเลือก จอกว้าง กันครับท่าน???
                      เพราะจอกว้าง ทำอะไรก็มันส์ทั้งนั้น

Comment

Working...
                      X