Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัวหนังสือที่ลงท้าย harddisk seagate มันคืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัวหนังสือที่ลงท้าย harddisk seagate มันคืออะไรครับ

Seagate H/D ST3500630AS
    Seagate H/D ST3250820NS
    Seagate H/D ST3250824SV
    Seagate H/D ST3500630AV

มันคืออะไรครับ
    แล้วชนิดของ harddisk ตัวไหนที่เหมาะสำหรับเปิดทิ้งไว้ข้ามวันข้ามคืน24ชม.
    แบบว่าทำงานตลอด ไม่ได้ปิดเลยครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ทราบเหมือนกันคับบบบบบ

Comment

รู้แต่ตัวที่ลงท้ายด้วย S มันจะเป็น SATA ครับ
      ส่วนรุ่นไหนที่มันจะทนไม้ทนมือ ผมว่าอะไรก็ได้ครับ มันอยู่ที่การระบายความร้อนมากกว่านะครับ

Comment

ให้เดาน่ะ ST3500630AS
        แยกออกมาเป็นดังนี้
        ST = Seagate
        3 = 3.0 Gb/s Transfer
        500 = 500 GB
        6 = 6 MB cache buffer
        30A = กินไฟ 30 Watt (30 A) (อันนี้ไม่แน่ใจ)
        S = SATA
        ก็เท่านี้และค่ะ
        Last edited by Artemis; 14 May 2007, 18:13:57.

Comment

ผมเดาคล้ายคุณ Artemis ครับ ไอตรง 500 ผมว่าน่าจะชัวร์ครับ คือความจุของฮาร์ดดิส อันอื่นบ่อชัวร์คับ

Comment

ฮาร์ดิสก์มีรุ่นบัฟเฟอร์ 6MB ด้วยหรองับ ไม่ใช่ 2, 8, 16MB หรองับ

Comment

ตรง 6 ขอเป็น buffer 16 mb
              สวนถ้า 8 ก็คือ buffer 8mb

Comment

ใช่ 16 MB Buffer

Comment

Originally posted by Artemis View Post
                  ให้เดาน่ะ ST3500630AS
                  แยกออกมาเป็นดังนี้
                  ST = Seagate
                  3 = 3.0 Gb/s Transfer
                  500 = 500 GB
                  6 = 6 MB cache buffer
                  30A = กินไฟ 30 Watt (30 A) (อันนี้ไม่แน่ใจ)
                  S = SATA
                  ก็เท่านี้และค่ะ
                  แล้วถ้า Cache 16M จะใช้รหัสอะไร
                  แล้วถ้ากินไฟ 100W จะใช้รหัสอะไร

แต่จริงๆมันเป็นไปไม่ได้หรอกที่ HDD จะกินไฟถึง 30W ที่ 12V 2Amp กว่าๆ เลยนะ

Comment

ของผมนะครับ ST3808110AS SATA-2 80GB Buffer 8MB

ถ้าแยกตามที่คุณ Artemis ตอบไว้นะครับ
                    ST=Seagate Technology
                    3=3Gb/s Transfer[SATA-2]อันนี้ถูกครับ
                    80=80GB
                    8=Buffer 8MB
                    110A=110Watts[กินไฟเยอะนะเนี่ย]

ไม่รู้จะใช่อันที่คุณzicmaxxถามหรือเปล่าครับว่าถ้าHDDกินไฟ 100W จะใช้รหัสอะไร น่ะครับ

Comment

h/d ไม่น่าจะกินไฟเยอะขนาดนั้นนะผมว่า

Comment

เอ้าอ่านดี ๆ
                        ST3808110AS
                        ST=Seagate
                        3 = 3.0gb/s
                        80 = 80gb
                        8= buffer 8 mb ถ้าตรงนี้เป็นเลข 6 ก็คือ 16mb ไม่มี cahce 6 mb
                        1= น่าจะมาจากที่เป็นเฉพาะ Barracuda ® 7200.9
                        10A=ไฟ 10 แอม HD 1 ตัวกินไฟ 8 - 15 Watt

แล้วไอ้ที่รุ่นมี 110 ตรงท้ายเนี่ยมีแต่ในรุ่น 80gb น่ะเนี่ย(แล้วทำไมเวป Seagate ไม่เจอรุ่น ST3808110AS นี้หว่า)

Comment

รู้สึกจะไม่ใช่ละ เอาใหม่ๆ

เดี๋ยวไปหาใหม่ -*-

ปวดเฮดจริงๆ
                          Last edited by zicmaxx; 15 May 2007, 02:06:39.

Comment

เจ๊ 10A 10แอมป์ P(หน่วยเป็น Watt,W) = V(แรงดันโวลท์ V)*I(กระแส แอมแปร์ A)

10A ที่ 12โวลท์ ก็โซโล่ 120W สิจ๊ะ อิอิ

Comment

โห ไม่เคย วังเกตุ เลย

Comment

Working...
                              X