Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อย ครับ เครื่อง restart เอง บ่อยมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อย ครับ เครื่อง restart เอง บ่อยมาก

ช่วยหน่อย เถอะ ครับ พี่น้อง

เหตุมีอยู่ว่า....
    อยู่ดีๆ ก็รีสตาร์ทเองเฉยๆ บางทีก็เข้าหน้า Windows ไม่ได้ วนไปวนมา บางครั้งก็พอเข้าเห็นหน้า Desktop แล้วรีเลย งง ทีแรกคิดว่า
    - Capacitor ที่เมนบอร์ดบวมเช็คแล้วก็ไม่เห็น C บวมเลยครับ
    - หน้าสัมผัสที่แรมสกปรก ก็ลอง ลบๆ ถูๆ ก็ไม่หาย
    - ความร้อน เปิดแอร์ (คิดว่าไม่ใช่ จะ 29 หรือ 60 ก็รีสตาร์ทเอง)

ทำยังไงดี แล้วเช็คตรงไหนอีก อ่ะท่าน เซียนๆ ทั้งหลาย ทุกวันนี้ ก็เล่น ไป บางที่ก็เปิดเล่นได้นาน บางทีก็เปิดยากกว่าจะเข้าได้ จะบ้าตายอยู่แล้ว
    พอดีว่าผม ใช้ ทุกอย่างเพิ่งซื้อมา ไม่ถึง 1 ปี
    ASUS P5LD2 Deluxe
    Pentium D 945
    Geil 512*2
    SPARK 6600GT
    HD ST 160 GB
    PSU Enermax 460 W
    OS XP Service pack 2

ก็แสดงว่าบอร์ด ASUS ( ไอแสด ) ตัวนี้ลากไม่ไปครับ ทำใจ

Comment

หุหุ อาจจะโดนไวรัสน่ะครับ

Comment

ไวรัสครับชัวร์เลย ลองสแกนไวรัสก่อนนะครับ

Comment

Originally posted by Dark_Resurrection View Post
          ก็แสดงว่าบอร์ด ASUS ( ไอแสด ) ตัวนี้ลากไม่ไปครับ ทำใจ
          เกี่ยวไรกับลากไม่ไปครับ เขายังไม่ได้O/cเลยครับ

Comment

อาการไม่โดนไวรัสเล่นงาน ก็เป็นที่ไฟล์ระบบหรือไฟล์บางตัวสูญหายทำให้เข้าวินโ้ไม่ได้
            ลองเข้าทางเซพโหมดดูไปแสกนหาไวรัสกำจัดมันออกไป ถ้าไม่มีไวรัสในเครื่องก็ใช้ system restore แก้ไขอาการ
            ดูก่อนเบื้องต้น

Comment

Originally posted by KorosukE View Post
              เกี่ยวไรกับลากไม่ไปครับ เขายังไม่ได้O/cเลยครับ
              ตอบผิดกระทู้ซะงั้น ปิดหลายหน้าโทษที

Comment

ผมเดาเอานะครับว่าวินโดวของเจ้าของกระทู้โกสมา ถ้าโกสมาฟอแมตเลยครับแล้วลงใหม่ หายชัวร์รับปากันโดย KorosukE แห่ง OCZ อิอิ

Comment

FORMAT NOW! จัดไปอย่าให้เสีย.....

Comment

อีกประเด็นนึงลองดูอย่างนี้นะคับ

1. อาจเป็นที่สปริงของปุ่มรีสตาทมีปัญหา(ค้าง) ทำให้มันรีสตาทเองบ่อยๆ

วิธีแก้ ก็เปลี่ยนสปริง หรือไม่ก็ถอดสายสวิตช์รีสตาทที่เชื่อมกับM/Bออกเลยก็ได้คับ

2. อาจจะเป็นที่การเซ็ทค่าให้เครื่องรีสตามเองเมื่อมีปัญหา

วิธีแก้ เข้า System Properties > Advanced > ที่หัวข้อStartup and Recovery เลือกSetting > หัวข้อSystem Failure เอาเคริ่องหมายติ๊กถูกออกจากช่อง Amtomatically Restart

ลองดูล่ะกันคับ ผมก็รู้อยู๋แค่นี้อ่ะคับ

ถ้ายังไม่หายก็ลองให้พี่ๆเค้ามาไขข้อข้องใจต่อล่ะกันคับ

โชคดีครับ

Comment

Originally posted by hize View Post
                      อีกประเด็นนึงลองดูอย่างนี้นะคับ

1. อาจเป็นที่สปริงของปุ่มรีสตาทมีปัญหา(ค้าง) ทำให้มันรีสตาทเองบ่อยๆ

วิธีแก้ ก็เปลี่ยนสปริง หรือไม่ก็ถอดสายสวิตช์รีสตาทที่เชื่อมกับM/Bออกเลยก็ได้คับ

2. อาจจะเป็นที่การเซ็ทค่าให้เครื่องรีสตามเองเมื่อมีปัญหา

วิธีแก้ เข้า System Properties > Advanced > ที่หัวข้อStartup and Recovery เลือกSetting > หัวข้อSystem Failure เอาเคริ่องหมายติ๊กถูกออกจากช่อง Amtomatically Restart

ลองดูล่ะกันคับ ผมก็รู้อยู๋แค่นี้อ่ะคับ

ถ้ายังไม่หายก็ลองให้พี่ๆเค้ามาไขข้อข้องใจต่อล่ะกันคับ

โชคดีครับ
                      ขอบคุณครับ ทุกๆ ท่าน ได้ลองตามที่ท่านๆ บอกแล้ว ไม่ได้
                      ตอนนี้มันจะเป็นช่วง เริ่มแรกของการปิดเครื่องไว้เกิน 5 ชั่วโมง ก็จะเปิดเข้าวินโดว์ยาก มันรีสตาร์ทอยู่นั่นแหล่ะ

พอเข้า Windows ได้มันก็เล่นได้นานเลย สงสัยว่า คงเป็น C ในเมนบอร์ดแน่ๆ ทำไงดีนี่ พี่น้อง ได้แต่สงสัย จะเอาอะไรไปเครมก็ไม่รู้ว่าไรเสีย

Comment

ผมว่าน่าจะเป็นในส่วนของ bios นะครับไวรัสอาจจะลง bios ลอง
                        วิธีที่ 1. clear cmos ดูก่อนว่าหายหรือเปล่าถ้าไม่ได้
                        วิธีที่ 2. update bios ดูสิครับจะหายหรือไม่ถ้ายังอีก
                        วิธีที่ 3. ส่งศูนย์ไปเลย

Comment

ผมเคยเป็น

จุดธูปไหว้มัน + ฟอแมท 1 ที ก็หาย

Comment

ดูให้ดีครับ

อย่าเพิ่ง ซื้อไหม่

Comment

เคยเป็นเหมือนกันเลยโดนไวรัสไป 1 ดอก ฟอแมตเสร็จหายสนิท

Comment

Working...
                              X