Announcement

Collapse
No announcement yet.

อุตส่าห์ไปซื้อแบต มาใหม่ (GuRuช่วยด้วยคับบบ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แฟลชแล้ว ยังไม่หายอีกหรอครับ

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
      แฟลชแล้ว ยังไม่หายอีกหรอครับ
      ช่ายคับ

Comment

ขออาการก่อนหน้านี้นิดนึงครับ

Comment

ท่านที่ซื้อมานะเปิดเครื่องช๊าดถ่านไว้แล้วหรือยังครับ
          ของผมต้องเปิดเครื่องไว้ประมาณ 4 ชม.biosถึงจำค่านะ

Comment

ท่านบูลสกาย
            ขออาการก่อนหน้านี้นิดนึงครับ
            *อาการก่อนหน้ารี้ปกติทุกอย่างคับ พึ่งมาเป็นเมื่อไม่กี่วันมานี้เอง คือเวลาปิดคอมทิ้งไว้แล้วเปิดใหม่มันจะขึ้นให้เซทค่าในไบออสเลย (ทั้งๆ ที่เราก้อเชฟ แอน เอกซิท ก่อนบูทแล้วตลอด)

ท่าน TEN
            ท่านที่ซื้อมานะเปิดเครื่องช๊าดถ่านไว้แล้วหรือยังครับ
            ของผมต้องเปิดเครื่องไว้ประมาณ 4 ชม.biosถึงจำค่านะ
            *เดี๋ยวคืนนี้ผมลองเปิดไว้ทั้งคืนเลยคับ (แต่แย่จังตอนโพส DotA เซิฟล่มซะงั้น สงสัยเปิดไว้จิงๆละ)

ปล.จาเกี่ยวกันมั้ย....เมื่ออาทิตย์ก่อนผมปัดฝุ่นมันครั้งแรกในชีวิตมัน(ครั้งใหญ่)โดยถอดทุกชิ้นมาปัด/เป่า จนเอี่ยมอ่อง ยกเว้นซิ้ง CPU อย่างเดียวที่ไม่ถอด(ซิลิโคนหมด)

Comment

แบตพวกนี้ ผมซื้อร้านอิเล็กอ่ะ 15-20บาท ร้านคอมในจังหวัด ชอบโก่งราคาไปประมาณ 50 กว่าๆแน่ะ ยี่ห้อ อะไรก็แบบเดียวกัน
              ลองขัดขั้วแบตเตอรี่ดูครับ เจอบ่อยๆครับ กับปัญหาขั้วแบตสกปรก
              และก็ลองดัดขั้วแบตให้มันมารับกับถ่านที่ใส่มากขึ้น ให้ถ่านแน่นหนา

ถ้าเป็นไปได้ ลองเอามิเตอร์วัดไฟถ่านว่า มันมีไฟอยุ่จริงๆครับใช้ย่าน 10VDC จะได้ประมาณ 3V. ถ้าไม่มีมิเตอร์ ถอดไฟ PWR LED หน้าเคส เอาแม็กเย็บกระดาษ กดออกมา 2 ชิ้น จะได้ลวด แล้วเอามาดัดให้ตรง แหย่ขาเสียบ PWRLED แล้วมาแตะกับแบต ทั้ง 2 ขั้ว

ถ้าปกติ LED หน้าเครื่องจะติดสว่าง โดยที่แสงจะไม่หรี่ไปมาก

ถ้าใส่ถ่านแล้ว ไม่ติดอีก ลองถอดบอร์ดออกมาดู
              แล้ว เอามิเตอร์ จิ้มไปที่ขาแบตใต้บอร์ด
              -ถ้ามีไฟ ตอนที่ถอดบอร์ดมาทำความสะอาด บอร์ดอาจจะไปครูดกับตัวเคส ลายปริ้นขาดก็ได้ หรือ Fet บนบอร์ดเสีย ไม่ก็ Bios เอ๋อ ต้อง Flash ดู
              -ถ้าไม่มีไฟ ขั้วแบตไม่แน่น/แบตช็อตจนหมดไฟ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
                แบตพวกนี้ ผมซื้อร้านอิเล็กอ่ะ 15-20บาท ร้านคอมในจังหวัด ชอบโก่งราคาไปประมาณ 50 กว่าๆแน่ะ ยี่ห้อ อะไรก็แบบเดียวกัน
                ลองขัดขั้วแบตเตอรี่ดูครับ เจอบ่อยๆครับ กับปัญหาขั้วแบตสกปรก
                และก็ลองดัดขั้วแบตให้มันมารับกับถ่านที่ใส่มากขึ้น ให้ถ่านแน่นหนา

ถ้าเป็นไปได้ ลองเอามิเตอร์วัดไฟถ่านว่า มันมีไฟอยุ่จริงๆครับใช้ย่าน 10VDC จะได้ประมาณ 3V. ถ้าไม่มีมิเตอร์ ถอดไฟ PWR LED หน้าเคส เอาแม็กเย็บกระดาษ กดออกมา 2 ชิ้น จะได้ลวด แล้วเอามาดัดให้ตรง แหย่ขาเสียบ PWRLED แล้วมาแตะกับแบต ทั้ง 2 ขั้ว

ถ้าปกติ LED หน้าเครื่องจะติดสว่าง โดยที่แสงจะไม่หรี่ไปมาก

ถ้าใส่ถ่านแล้ว ไม่ติดอีก ลองถอดบอร์ดออกมาดู
                แล้ว เอามิเตอร์ จิ้มไปที่ขาแบตใต้บอร์ด
                -ถ้ามีไฟ ตอนที่ถอดบอร์ดมาทำความสะอาด บอร์ดอาจจะไปครูดกับตัวเคส ลายปริ้นขาดก็ได้ หรือ Fet บนบอร์ดเสีย ไม่ก็ Bios เอ๋อ ต้อง Flash ดู
                -ถ้าไม่มีไฟ ขั้วแบตไม่แน่น/แบตช็อตจนหมดไฟ
                เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองทำตามคับ

ปล.ขอบคุณเง้ออ
                ปล.เด๋วมารายงานผล

Comment

Originally posted by nmo_ok View Post
                  อ่ะ บร์อดซื้อมากะแต่ 15/7/46 แล้วหง่ะ

ทามมมมมมมมมมมงงายยยยต่อไปดี
                  คอมเน่าๆกว่า
                  เฮ้ออออออ.............เมษา.........
                  ลองติดต่อ www.mainboardservice.com ดูครับที่นี่รับซ่อม MB โดยเฉพาะครับน่าจะราคา 400 B ครับ

Comment

ขอโทษทีครับที่มาตอบช้า พอดีไม่เห็นน่ะครับ อาการนี้ผมเองก็เคยเป็นครับ ทำอย่างไรก็ไม่หาย ทั้งเปลี่ยนถ่านแฟรตไบออส อาการนี้ผมไปถามที่ศูนย์เครม เขาบอกว่าแก้ไม่หาย เครมสถานเดียวครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
                      ขอโทษทีครับที่มาตอบช้า พอดีไม่เห็นน่ะครับ อาการนี้ผมเองก็เคยเป็นครับ ทำอย่างไรก็ไม่หาย ทั้งเปลี่ยนถ่านแฟรตไบออส อาการนี้ผมไปถามที่ศูนย์เครม เขาบอกว่าแก้ไม่หาย เครมสถานเดียวครับ
                      หง่ะ ปาการหมดแล้นนน บร์อดซื้อมากะแต่ 15/7/46 แล้วหง่ะ

แง้ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ปล.แล้วถ้าใช้ไปแบบนี้เรื่อยๆๆ (สมมุติว่าแก้ไขไรม่ได้แล้วจิงๆ) จาเป็นไรไหมคับ
                      ปล.2 ดีใจจังหน่วยจู่โจมมาช่วยแว้วววว
                      Last edited by nmo_ok; 27 Apr 2007, 23:59:16.

Comment

เปลี่ยนไบออส ได้หรือเปล่า

Comment

Originally posted by Bios View Post
                          เปลี่ยนไบออส ได้หรือเปล่า
                          ทำไงอ่ะคับ????

ปล.ความหวังกลับมาอีกครั้ง
                          Last edited by nmo_ok; 27 Apr 2007, 15:17:54.

Comment

Originally posted by HuD_BaH View Post
                            ลองติดต่อ www.mainboardservice.com ดูครับที่นี่รับซ่อม MB โดยเฉพาะครับน่าจะราคา 400 B ครับ
                            ร้านนี้เห็นเป็นคดีอยู่นี่นา ถ้าจำไม่ผิดเจ้าของเอา HD ไป Ghost มั้ง ร้านดันเสือกทำ MB เจ้าของเจ๊ง แล้วทำท่าว่าจะงี่เง่าหรืออะไรนี่แหละจำไม่ได้ แต่นั่นมันสาขาไหนไม่รู้นะครับ

จะเอาไปซ่อมก็ระวังๆหน่อยแล้วกันครับ ได้ข่าวว่าเจ้าของร้านทำตัวไม่ค่อยรับแขก

Comment

แก้ หรือ ทำทุกอย่าไม่หาย ผมก็เหนใจครับ แต่วิธีเดียวก็คือทำใจแล้วครับ

Comment

คือ ตัว Capa ซักตัวที่ใกล้ๆถ่าน น่ะอาจรั่ว เสื่อม เก็บไฟไม่้ได้ หรือ ชิป (CMOS) ไบออสล่ะเสีย ถ้าไงลองเปลี่ยนชิบดูก่อนน่ะครับโดยไปหาร้านซ่อมไบออส หรือแฟลชไบออสตาม 1000ทิพ หรือบ้านหม้อก็ได้ แต่เรื่อง Capa เสื่อมนี่ต้องรอท่านอื่นมาบอดวิธีดูล่ะครับ ผมดูไม่เป็น

Comment

Working...
                                X