Announcement

Collapse
No announcement yet.

ล้างเมนบอร์ดด้วยอะไรดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by tom View Post
    ผมว่าใช้เป็ดดีกว่า สอาดหมดจด หมดคราบใคร หรือไม่ก็ซันไลไปเลย ถ้ายังไม่สอาดก็ใช้ แอทแทกเลยเข้าเครื่องปั่นหมุนให้เร็วๆ รับรอง สอาดหมดจดไม่เหลือซาก
    ข้อด้วย ง่ายๆก็ซื้อทินเนอร์มาสักปี๊บ ราดทีเดียว รับรองครับ เชื้อโรคทุกชนิดตายเรียบ

Comment

ได้หลายอย่าง น้ำยาล้างPCB น้ำยาล้างเล็บ Fluxชนิดเหลว alcohol70%ตามร้านยา
      เอาสะดวก สุดก็แอลกอฮอล์ครับ ล้างแล้วเอาแปรงสีฟันขัด ทิ้งให้แห้งหรือเอาไดร์เป่าผมเป่า
      (ให้แห้งจริงๆน่ะครับไม่งั้น แต็บมาตัวใครตัวมัน)

slotเสียบต่างที่ไม่ได้ใช้นานๆ ควรแปรงขัดบ้างน่ะครับ ทิ้งไว้นานฝุ่นเข้า
      (เขาเลยทำทีเสียบslot pci กันฝุ่นมาขายกัน)
      พอเอาอะไรมาเสียบอีกทีอาจจะมีปัญญหาได้

เอาโหดให้สะอาด ชัวร์ กรณีคราบฝั่งแน่น
      ให้ล้างไล่ตามความสามารถในการละลาย
      จาก น้ำยาล้างPCB>>fluxเหลว>>แอลกอฮอล์
      จริงน้ำยาล้างpcb อย่างเดียวก็ได้แต่มันจะติดคราบหนืดๆ ไม่งามแต่ก็ไม่แต๊บ

Comment

เอาแปรงเล็กๆปัด แล้วเอาโบลเวอร์เป่าอีกที

Comment

สรุป ทำความสะอาดด้วยความร้อนสูง โยนลงลาวาดีไหมท่าน ที่อินโดมันกำลังปะทุอยู่

Comment

ผมเริ่มเห็นเรือลำใหญ่ๆแล้ว เหมือนจะออกมาไกลแล้วมั้ง

Comment

เวลาเซิร์จด้วย Google เกี่ยวกับเรื่อง IT เว็บ Overclockzone ก็ขึ้นมาก่อนเลย แต่พอคลิ๊กเข้ามาจะหาสาระ กลับเจอคอมเม้นต์ตอบแบบไปทะเลเลยมันจะเสียเวลาและทำให้ไม่อยากเข้าเว็บนี้อีกนะครับ

Comment

ใช้ ซันไล ครับ

Comment

ล้างบอร์ดด้วยน้ำยาล้างจาน ถ้ายังไม่หมดประกันผมว่าอย่าเสี่ยงๆๆๆ ดีกว่าถ้าหมดประกันแล้วลุยเลยๆ ผมเคยเห็นว่ามันล้างได้จริงๆ กะว่าจะลองล้าง M4A78PRO หน่อย ฉลองวันหมดประกัน

Comment

เคยใช้แอลกอฮอล์ล้าง เเล้วเอาไปเป่าให้เเห้ง ใช้ได้จนทุกวันนี้

Comment

Originally posted by O-Man View Post
                      วิธีการล้างให้หมดจด ก็ถอดแบตเตอรี่ออกก่อนแล้วแช่น้ำสะอาด หรือน้ำยาล้างจานครับ ล้างให้สะอาด แล้วตากแดดให้แห้งสนิทจริง ทั้งหงาย ทั้งคว่ำ ใช้แปรงขนอ่อนหรือแปรงสีฟันขัดเบาๆ ได้ครับ แต่ถ้าไม่สกปรกมากก็ใช้แปรงทาสีขนาดประมาณ 2 นิ้วนี่แหละปัดๆ เป่าๆ ถ้ามีเครื่องเป่าลมเหมือนที่ใช้ตามอู่รถก็ดี

การใช้น้ำมันเมื่อฉีดแล้วควรเช็ดให้สะอาดครับ ปัญหาที่จะตามมาอีกไม่นานคือฝุ่นจับแล้วสะสมบริเวณที่น้ำมันเกาะ
                      สุดยอดครับ

Comment

Working...
                      X