Announcement

Collapse
No announcement yet.

กระทู้ชวนตี จอ Wide กับ จอ มาตรฐาน มันต่างกันไง อะไรดีกว่ากันแน่ (ผิดหมวดแต่ก็ยอม)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ยังใช่จอcrtธรรมดาอยู่เลย
    ไม่ชอบจอไวด์ ยิ่งถ้าเป็นพวกcrystalbrightยิ่งไม่ชอบ
    แต่ถ้าซื้อจอใหม่คงต้องเอาแบบไวด์

Comment

ใช้ crystal bright สีมันสดกว่า เล่น C&C 3 เหมือนดู หนังไป เล่นเกมส์ไป

Comment

งงที่จุดประสงค์ครับ
        แต่เรื่องแบบนี้ก็แล้วแต่คนชอบนะครับ ผมชอบธรรมดา เพราะภาพไม่แบน คนอื่นอาจจะคิดแบบอื่นกได้

Comment

จอธรรมดา....ใช้ดูรูปภาพ+ตกแต่งรูปได้ดีกว่า
          ประโยชน์คือมันสูงกว่าด้วย.....
          ปล.ฮิฮิ...ผมชอบจอธรรมดามากกว่าเวลาดูมังก้าสแกน(อย่างรูปประจำตัว)
          มันแจ่มกว่าครับ............

Comment

ชอบแบบไวด์งับ..เวลาดูพวกหนังดีวีดีจะได้(เกือบ)เต็มๆจอน่อย
            จอ crt เวลาดูหนังดีวีดีมันชอบกักไม่เต็มจอซะงั้น

Comment

แล้วแต่ application การใช้งานคับ ถ้าใช้เขียน Autocad หรือใช้ Photoshop

ก็น่าจะใช้จอมาตราฐานคับ

แต่ งง แฮะ บริษัทที่เพื่อนไปทำงานเขียน AutoCAD ดันให้ใช้ Mac Wide Screen คับ งงแฮะ

Comment

ที่แน่ๆ จอ wide เล่น dota แล้วปวดตามากๆ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                  1280*960 ไม่เห็นใช่ Wide screen เลย
                  เอานาท่าน อาจผิดพลาดเรื่องตัวเลขบ้าง...แต่ประเด็นหลักคือ ชอบหรือไม่ชอบ wide screen

ส่วนผมชอบมาก ทั้งใช้ดูหนัง ใช้โปรแกรมต่าง ๆ เช่น word เปิด 2 หน้าได้ vs.net ก้มีพื้นวาง tool เพียบ หรือจะดูหนังไปพร้อมกับดูเว็ปไปยังได้

Originally posted by molly View Post
                  แล้วแต่ application การใช้งานคับ ถ้าใช้เขียน Autocad หรือใช้ Photoshop
                  แต่ งง แฮะ บริษัทที่เพื่อนไปทำงานเขียน AutoCAD ดันให้ใช้ Mac Wide Screen คับ งงแฮะ
                  พวก PS และ AutoCAD มี tool และ property เยอะคับ และโดยปกติแล้วคนทั่วไปมักวาง tool box และ property box ไว้ด้านซ้ายและขวา
                  จอแบบ wide จึงได้เปรียบเนื่องจากมีพื้นที่ด้านกว้างเยอะ
                  Last edited by b98se; 15 Apr 2007, 21:30:17.

Comment

จัดไป

widescreen ไม่ดี

ส่วนเหตุผล ไปขุดเอาเอง ขี้เกียจพิม 55

Comment

Originally posted by molly View Post

ที่จริงมันไม่เกี่ยวกันครับ เรื่องขนาดจอกับงานพวกเขียนแบบหรือกราฟฟิก
                      ที่เกี่ยวคือ พวกสีมากกว่าครับ สีจอ crt จะให้ตรงกว่า lcd ที่ขายๆกันครับ

แต่ถ้ามีเงินหน่อย ไปซื้อจอ lcd 20 นิ้ว ประมาณ 15000-18000
                      หรือ apple cinema display 20 นิ้วประมาณ 22000-23000

ก็จะได้ สีที่ถูกต้องเหมือนกันครับ เพราะว่า วัสดุที่ใช้ทำ มันคนละแบบกันกับ lcd ที่ขายกันทั่วไปครับ

ที่จริง ละว่าเรื่อง สีถูกต้องก็ไม่ถูกทั้งหมด มันอยู่ที่เรื่องความสามารถการปรับ สี ให้ตรง(ส่วนมากจะอิงให้ตรงกับโรงพิมที่ใช้ประจำ เนื่องจากแต่ละโรงพิม สีก็เพี้ยนนิดๆหน่อยๆ) ซึ่งจอ lcd รุ่นล่างๆ ที่ราคาถูกๆที่ใช้กันอยู๋ เราจะสังเกตกันได้ว่า ซ้ายขวา สีไม่เท่ากันมั่ง ตรงขอบสีออกแดง มั่ง ซึ่งเป็นปัญหา ของจอแบบ TNT ครับ บริษัททำสิ่งพิมพ์เลย ลงทุนซื้อ lcd แพงๆมาใช้กัน เพื่องานที่ถูกต้อง

ที่จริงจอ lcd จะมีพวกจอที่แสดงผลเป็น native ตลอดนะครับ เคยเห็นมั่งหรือเปล่า ที่จออยู่เฉพาะตรงกลาง รอบๆดำ (เคยเห็นใน notebook นะ แต่ใน lcd ไม่เคยเห็น ยกเว้น จอ 2 ตัวข้างบน) แบบนั้น ละครับ เวลาเล่นเกมภาพก็ไม่ยืด

เรื่องจอ มีให้พูดอีกเยอะครับ ผมเองก็ยอมลงทุน ซื้อ apple cinema display ไปเหมือนกัน เพราะว่า กะใช้ยาวไป 2-3 ปีเลย (ซื้อ ประกันเพิ่มเป็น 3 ปีด้วย)

Comment

wide sceen เวลาใช้ photo shop แ้ล้วเห็นเครือ่งมือเยอะดี พวกๆ vegas ก็ไช้ง่ายดีครับ จอธรรมดามันดูแคบๆเวลาไช้เครือ่งมือออกมาเยอะๆแล้วมันทับกับภาพ
                        แต่จอ lcd มันดูสีเพี้ยนๆไงไม่รุ้ cmyk ไม่ค่อยแม่น
                        ถ้าจะเอาแต่งภาพก็ apple cinema ครับ

Comment

ผมว่าจอ ธรรมดาดีกว่าแต่แพงกว่า (19นิ้วLCD wide กับธรรมดามาตรฐานราคาต่างกันนะ)

เวลาทำงาน พวก after effect หรือโปรแกรมที่มี แทปด้านล่างมันทำให้เห้นมากกว่า+ใหญ่กว่า

อย่างรูปด้านล่าง เวลาทำงานบางคนใช้แทปเยอะมากอย่างผม รูปมักจะบังทำให้ทำงานลำบากมากเลยเวลาจัด key frame อะไรพวกนี้

ผมเลยเลือกใช้ มาตรฐาน แต่ผมไปเจอ samsung 22" ความสูงจอ ใกล้เคียงกับ19"มาตรฐานมาก

อันนี้น่าใช้สุด ได้ความกว้างกว่าแต่สูงใกล้เคียง19นิ้ว 13500บาท(ตอนผมซื้อ960BF ตัวนี้ 11500แนะ )

Comment

-*-อยากรู้เหมือนกันว่า 22 wide รุ่นไหมเวิค ว่าจะสอย ของ asus อยู่

Comment

samsung 5555

แต่สีเพี๊ยนนี้ทำใจจริงๆ เวลาทำงานเสร็จปุบต้องเอาไปเปิดในจอ CRT อีกรอบเพื่อเช็คสีไม่งั้นไปพรีเซนปุบตายเลย ยิ่งขึ้นโปรเจคเตอร์นะ โอ้วเพี๊ยนกระจาย

Comment

ส่วนตัวผมคิดว่า..
                                แล้วแต่ลักษณะการใช้งานและความชอบส่วนบุคคลล้วนๆ ไม่มีแบบไหนดีกว่ากันหรอก

ตอนนี้ใช้จอ Wide อยู่ เกมส์ที่เล่นส่วนใหญ่ก็รองรับ ใช้งานทั่วไปก็ ok

Comment

Working...
                                X