Announcement

Collapse
No announcement yet.

Sony เลิกทำจอ LCD ให้คอมแล้วหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Sony เลิกทำจอ LCD ให้คอมแล้วหรอครับ

SDM-E76D

รู้สึก Sony วางรุ่นนี้เป็นรุ่นสุดท้าย แล้วก็เงียบหายไปเลย

ปล่อย Samsung ตีตลาด LCD กระจุย

มันเกิดอะไรขึ้นหรอครับ หรือเค้าให้เอา Bravia ไปต่อคอมแทน
    Last edited by Big; 5 Dec 2009, 16:23:16.

ถ้าพูดถึงตามแหล่ง IT ทั่วไปแล้ว ไม่เคยเห็น จอ LCD Monitor ของ SONY ขายมาตั้งแต่ต้นแล้วนะ เห็นแต่พวกจอที่ีมากับคอมพ์แบบเป็นเซ็ต แล้วบ้านเราก็ไม่ค่อยมีใครเอาเข้ามาขายด้วย

Comment

เคยดูข่าวมาครับประมาณว่า แม้ Samsung จะตีตลาดจอกับ Sony ชนะ แต่ sony ก้ได้บอกว่า ของเค้าไม่ได้เน้นตลาดเพียงแค่จอ แต่ยังมัโปรดัคอื่นๆที่ยังทำตลาดได้ครับ ประมาณนี้แหละ

Comment

SonY มันเน้น LCD TV มากกว่า -..-

แถวบ้านผม SONY MONiTOR มันจะอยุ่กับร้านขาย BRAViA เลย

ที่ร้านคอมส่วนมากไม่มี

Comment

เจ๊งไปแล้ว เลิกทำคอม เพราะขายแพงกว่าชาวบ้านเค้าคุณภาพก็ไม่ได้ดีกว่าชาวบ้านเค้าด้วย

Comment

Originally posted by H2OPlUS View Post
            เจ๊งไปแล้ว เลิกทำคอม เพราะขายแพงกว่าชาวบ้านเค้าคุณภาพก็ไม่ได้ดีกว่าชาวบ้านเค้าด้วย
            ถูกที่สุดครับ และเป็นเหตุผลสำคัญที่ทำให้เลิกสายการผลิต

Comment

คงเอาเงินที่ต้องใช้วิจัย จอ lcd (จอนี่ก็โครงสร้างเดียวกับซัมซุง จากศัตรูกลายไปหุ้นส่วนกันไป)
              ไปทุ่มกับการซื้อค่ายหนัง ให้ออกแต่ Bluray ดีกว่า คุ้มกว่า
              (แผ่นหนังแค่ 10-20 เรื่องก็เท่ากับราคา lcd tv แล้ว ส่วนจอคอม 3-4 เรื่องก็เท่าราคากันแล้ว)
              เพื่อกำจัด HDDVD ออกไป (จะได้ผูกขาด ตลาด hidef ดีกว่าแข่งทำจอ)
              เมื่อค่ายหนังไม่ผลิตหนังแบบ HDDVD
              ปีที่แล้ว HDDVD ก็ปิดเทคโนโลยีไปเรียบร้อยครับ เพราะพ่ายแพ้ การวางแผนการตลาด

สรุป จอนี่พวกเธอๆก็แข่งกันไปเถอะ
              ส่วนหนังที่จะมาดูกับจอ Sony ขอขายคนเดียวดีกว่า 555
              Last edited by deedee; 8 May 2009, 22:31:10.

Comment

Sony ที่ผมยังใช้อยู่ ทุกตัวยังไม่เคยเสีย ไม่เคยส่งซ่อม

ตัวตูดใหญ่นี่ ซื้อมาตัวแรกเลย เป็นจอแบน Trinitron จะ 10 ปีแล้วครับ หลอดยังไม่บวม ภาพยังนิ้ง

LCD อีก 2 ตัว ก็ยังอยู่ดีครับ

ปล. จอทั้ง 3 รุ่นนี้ผมซื้อที่ Pantip (ประตูน้ำ) หมดเลยครับ สมัยเศรษฐกิจยังดีๆอยู่
                Last edited by Big; 5 Dec 2009, 16:23:16.

Comment

SONY ไม่ได้ห่วยอย่างที่ว่านะครับ คุณภาพของจอเค้าลํ้าหน้ามาก ส่วนราคาแพงคงเป็นที่แบรนติดตลาด ที่บอกว่าเค้าขายไม่ได้ กำลังจะเจ๋งผิดถนัดเลยครับ ตลาดใหญ่เค้าอยู่อเมริกา SONY คนที่นั้นเค้าสู้ราคาได้ และชอบเสียด้วย

ส่วนมอนิเตอร์ จะมีขายพร้อมกับ LCD TV ทั่วไป ตาม Home Pro แต่ราคาแพงมาก

ถ้าผมมีตังค์มากพอเลือกได้ ก็จะเลือกจอ SONY กับ LG 2 ยี่ห้อนี้เค้าลํ้าหน้าเรื่องจอไปใกลแล้วครับ

Comment

แต่ส่วนใหญ่ในต่างประเทศเค้าใช้จอของdellกันเป็นส่วนใหญ่นะครับ
                    เพื่อนผมที่ไปเรียนต่อที่ญี่ปุ่น ใช้จอของsonyกันเป็นส่วนใหญ่ครับ

Comment

ตอนนี้ผมกำลังจับตาอยู่ เทคโนโลยี LED หรือ OLED ของ Apple / DEll / Sony / Eizo ดูว่าเมื่อมาเป็นจอคอมใครมันจะเด็ดกว่ากัน

Comment

Originally posted by deedee View Post
                        คงเอาเงินที่ต้องใช้วิจัย จอ lcd (จอนี่ก็โครงสร้างเดียวกับซัมซุง จากศัตรูกลายไปหุ้นส่วนกันไป)
                        ไปทุ่มกับการซื้อค่ายหนัง ให้ออกแต่ Bluray ดีกว่า คุ้มกว่า
                        (แผ่นหนังแค่ 10-20 เรื่องก็เท่ากับราคา lcd tv แล้ว ส่วนจอคอม 3-4 เรื่องก็เท่าราคากันแล้ว)
                        เพื่อกำจัด HDDVD ออกไป (จะได้ผูกขาด ตลาด hidef ดีกว่าแข่งทำจอ)
                        เมื่อค่ายหนังไม่ผลิตหนังแบบ HDDVD
                        ปีที่แล้ว HDDVD ก็ปิดเทคโนโลยีไปเรียบร้อยครับ เพราะพ่ายแพ้ การวางแผนการตลาด

สรุป จอนี่พวกเธอๆก็แข่งกันไปเถอะ
                        ส่วนหนังที่จะมาดูกับจอ Sony ขอขายคนเดียวดีกว่า 555
                        จริงๆแล้ว Toshiba (เจ้าของ HD-DVD) ไม่ได้แพ้ครับ แต่จับมือกับ Sony โดยมีข้อตกลงว่า Sony ต้องขายลิขสิทธิ์ CPU Cell ที่ใช้ใน PS3 ให้กับ Toshiba รวมทั้งโรงงานที่ผลิตด้วยทั้งหมด ที่ตอนนี้จอรุ่นใหม่ๆของ Toshiba จะมี Spur Engine (ใช้ CPU Cell ในการประมวณผลภาพ ทำให้ภาพดูดีขึ้น นั่นเอง) ถึงได้สงบศึกกันได้ เป็นเพราะแต่เดิม Sony กะ Toshiba ก็เป็น partner กันเลยตกลงกันง่าย

Comment

ผมใช้Samsungครับก้อโอนะคับ

Comment

ไม่ใช่ธุรกิจหลักครับ รู้สึกว่าเค้าจะเลิกทำมานานแล้วนะครับ
                            รวมถึง LCD TV ด้วยนะครับ ถ้าศึกษาข้อมูลดีๆจะรู้ว่า ตัวจอ (Panel) ให้ Samsung ผลิตให้ครับ

Comment

Originally posted by Big View Post
                              Sony ที่ผมยังใช้อยู่ ทุกตัวยังไม่เคยเสีย ไม่เคยส่งซ่อม

ตัวตูดใหญ่นี่ ซื้อมาตัวแรกเลย เป็นจอแบน Trinitron จะ 10 ปีแล้วครับ หลอดยังไม่บวม ภาพยังนิ้ง

LCD อีก 2 ตัว ก็ยังอยู่ดีครับ

ปล. จอทั้ง 3 รุ่นนี้ผมซื้อที่ Pantip (ประตูน้ำ) หมดเลยครับ สมัยเศรษฐกิจยังดีๆอยู่
                              มีเหมือนกันเลยอ่ะ

Comment

Working...
                              X