Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเลือกซื้อLCDเค้าดูค่าอะไรกันบ้างในการตัดสินใจ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ไปเดินเลือกดู โดยใช้สายตา+ความชอบ Work ก่า

เพราะจริงๆ สายตาแต่ละคนไม่เหมือนกัน ชอบไม่เหมือนกัน

เชื่อตัวเอง ชอบอันไหน เอาอันนั้น

-0-

LG ภาพสวย
    Sumsung
    BenQ

ประมาณนี้

Comment

ส่วนตัวผมก็ดูไว้ไม่กี่อย่างหรอกครับ ก็มี

1. ดูว่าตัวนี้กี่นิ้ว
      2. ต่ออะไรได้บ้าง ( D-Sub , DVI , S-Video , etc )
      3. ราคา (อันนี้สำคัญ)
      4. สุดท้ายก็ไปดูด้วยตัวเองครับ

มันมีอยู่ครั้งหนึ่ง เพื่อนผมมันบ่นว่าอยากได้จอ LCD ผมก็พาไปร้านขายหน้าจอ แล้วก็อุปกรณ์แสดงผลโดยเฉพาะเลย
      ทั้งร้านไม่ขายอะไรนอกจากนี้ละ จอ LCD มีให้ดูเยอะแยะเลย ผมสังเกตว่า ร้านนี้ทำไมจอ LCD ที่เค้าเอามาเปิดโชว์มันสวย ๆ ทั้งนั้นแฮะ
      (ในใจนึกว่าของเค้าดีแหง ๆ เลยอย่างงี้ ชัวร์ป้าป) ก็เลยบอกเพื่อนไปว่า เอาร้านนี้ล่ะวะ แพงกว่าร้านอื่นสองร้อย แต่จอเค้าดูเนียนมาก ๆ เลย (เกือบทุกยี่ห้อ)
      ผมก็ให้เพื่อนมันดู ชอบตัวไหนก็เอาตัวนั้นแหละ ปรากฎว่ามันติดใจ SS 19" ผมก็รู้สึกว่าภาพมันเนียนจริง ๆ ตอนนั้นรู้สึกว่าเค้าเปิด DVD อยู่น่ะ

ก็เลยหิ้วกลับบ้านมาเปิดกับ Geforce 4 ที่บ้านมัน ทันทีที่เปิดผมรู้สึกว่าผมต้องซวยแน่ ๆ เลย เพราะสีมันซีดมาก
      ในใจนึกว่า (อ้าวเฮ้ยทำไมมันไม่เนียนเหมือนอยู่ที่ร้านวะ แมร่งแอบเปลี่ยนตัวแน่ๆเลย คอนฟิคก็เซ็ตเหมือนกัน)
      เพื่อนมันก็บ่นใส่ผมใหญ่เลยครับ ความเนียนมันต่างกันมากเลยอ่ะ ผมก็เลยต้องจำใจแบกกลับไปที่ร้านอีกครั้ง
      เจ้าของร้านเห็นผมหน้าตาแตกตื่นมา พร้อมกับกล่องจอ LCD เค้าก็ดีแฮะอุตส่าถามผมอีก (จอมีปัญหาหรอครับน้อง )
      ไอผมก็ดันตอบไปว่า ครับพี่ ไปต่อที่บ้านสีมันซีดมากเลย ปรับทุกอย่างแล้วนะครับพี่ แล้วแกก็รีบให้ผมเอาออกมาเทส

พอทันทีที่เสียบ ผมถึงกับ งง ครับ (เฮ้ย ทำไมอยู่ร้านมันเนียนจังวะ) พี่เค้าก็บอกว่า เอ พี่ก็เห็นว่ามันปรกตินะ ไม่ซีด ไม่มี dead pixel
      ผมก็เลยถามพี่เค้าไปแบบโง่ๆ นั่นแหละครับว่า พี่ทำยังไงหรอครับ ทำไมภาพมันเนียนอย่างนี้อ่า
      พี่เค้าทำหน้า งง ๆ แล้วก็อ๋อ สงสัยคงจะเป็นการ์ดจอน่ะน้อง เอ้า คราวนี้ถึงคราวผม งง บ้าง
      การ์ดจอมันทำไมหรอครับ ผมก็ถามไป อ๋อ บังเอิญพี่ใช้ Matrox น่ะ ตัวนี้มีไม่ขายแล้วมันตกรุ่น
      ก็เลยเอามาใส่ในเครื่องต่อLCDโชว์ให้ลูกค้าดู
      (เท่าที่เห็นการ์ดจอตัวนึงมันจะต่อได้ 3 ตัวน่ะครับ เป็น Port อะไรซักอย่างไม่เคยเห็นครับ จะต่อออกมาสายเดียว แล้วก็มาแยกกันตรง Adaptor ข้างนอกอีกทีนึง
      เอาภาพมาต่อกันเป็นหน้าจอเดียวได้ด้วย เห็นแล้วอยากได้จริงๆ ครับ) มีตัวนี้แล้วมันขาย LCD ง่ายด้วย (พี่แกมียิ้มเขินๆ)
      เพราะลูกค้าส่วนใหญ่ก็ชอบสีสันสดใสแบบธรรมชาติ ไม่ใช่สีสดแสบตาเหมือนการ์ดจอทั่วไป
      เครื่องที่เอามาต่อทั้งหมด 4 เครื่อง 3 เครื่องต่อได้เครื่องละ 3 จอ อีกเครื่องนึงต่อได้สองจอ(น่าจะเก่าสุดละตัวนี้)

ผมก็ปักหลักคุยกับเจ้าของร้านพักใหญ่ แล้วเค้าก็อธิบายว่าอย่างนู้นอย่างนี้ ยาวครับ อิอิ แล้วผมก็ได้รู้จักกับ เทคโนโลยี OLED กับการ์ดจอชื่อ Matrox ในตอนนี้

สุดท้ายผมก็ต้องจำใจยกกลับไปบ้านเพื่อนอีกครั้ง แล้วก็บอกมันว่าไม่ได้เสียอะไร แต่การ์ดจอแกน่ะส่งสัญญาณภาพไม่ดีเอง
      เผลอ ๆ อาจจะเป็นที่สายที่เริ่มนำสัญญาณต่ำกว่ามาตรฐาน (ว่าตามเจ้าของร้านแนะนำมา เป๊ะๆ อิอิ)
      ผมก็ถามมันไปว่า แกอยากได้เนียน ๆ แบบที่ร้านมั๊ยล่ะ เอามาสองหมื่นดิ(ราคามือสอง)เดี๋ยวไปซื้อให้ 555+

ตั้งแต่นั้นมาผมก็พยายามเตือนเพื่อน ๆ ว่า อย่าลืมดูสภาพแวดล้อมหรือตัวกำเนิกสัญญาณให้มันใกล้เคียงที่บ้านเราด้วย ไม่งั้นเดี๋ยวจะพลาดเอา

แกมเล่าแกมบ่นครับ หากไม่พอใจท่านใด อย่าว่าผมเลยนะคร้าบบ ^^"
      Last edited by Striker; 4 Apr 2007, 20:29:09.

Comment

เทสทุกสีด้วย เจอ เด้ด บางสี หลังยกออกจากร้านมาแล้วจะร้อง

Comment

จอดี ต้องคู่ กับ การ์ดจอ ดีด้วยนะครับ

Comment

Working...
          X