Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ไหมว่า เครื่องเราใช้ไฟ กี่ Wait โปรแกรมนี้ช่วยได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอบคุณอย่างมากครับ

Comment

ของดีดันปาย

Comment

ของผม 104 Watt เองอ่า เหอ ๆ

Comment

สรุปมันยังไงกันแน่ VGA 6 Watt เหมือนกัน งงเลย

Comment

ขอบคุณงามๆครับ

Comment

โปรเเกรมนี้นัวมากเลยครับ
              ถ้าอยากจะวัดจริง ๆ
              ใช้ Watt meter มาครับคลองถม

Comment

การ์ดจอผมก็6 วัตต์ 9800GTX+ - -"

Comment

ขอบคุณครับ
                  ของผมตอนนี้ 258 watts แน่ะ ไปโหลดที่ 2 จอ 160 watts - -

Originally posted by pongwaen View Post
                  การ์ดจอผมก็6 วัตต์ 9800GTX+ - -"
                  ของผม gts250 มันก็ 6 watts เหมือนกันอะ
                  Last edited by BurstnovA; 21 Apr 2009, 00:26:53.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

หาก Watt ออกมาแปลกๆ ต้องขออภัยจริงๆครับ ทำการบ้านกับมันมาน้อย
                      ผมเองก็ได้ลองเล่น โปรแกรมนี้ กับ เฉพาะเครื่องตัวเองเท่านั้นด้วยซิ
                      เป็นไปได้มากครับว่า มันอาจจะไม่เสถียรกับทุกเครื่องก็ได้ครับ

งั้นเพิ่มเติมข้อมูลของผม ณ ปัจจุบันให้นะครับ
                      เครื่อง โปรแกรมบอกว่า ผมใช้ไฟรวม 440watt บน Spec ตามนี้
                      6000+cz @ 3.3Ghz / harddisk 3ตัว / his 4850turbo / พัดลม12" 6ตัว / DVD / External Hd 1ตัว / Sound card
                      เครื่องนี้ เล่นเกม พวก RedAlert Cysis ปรับสุดๆ ไม่เคยค้าง error หรือ Restart
                      ซึ่งทั้งหมด ใช้ไฟจาก PSU gigabyte 550P เท่านั้น (480Watt โดยประมาณ)

และ ตอนนี้ ผมได้ไปลองเอาการ์ดจอ His 4870 turbo 1G มาใส่ (เอา 4850 ให้น้องไปแล้ว 555)
                      ทันทีที่ลองเปิดเครื่อง ปรากฏว่าเข้า Windows ไม่ได้ -*- และ
                      Bios ฟ้องว่า "ไฟเครื่องท่านไม่พอจะ overclock รีบไสหัวเข้า Bios ไปปรับซะนะ"
                      (จริงๆ ภาษาอังกฤษ แต่แปลไทยให้)

ผมก็เลยไปปรับเป็น ค่าปกติที่ 3.0 GHz ไฟเดิมๆ
                      และมันก็ผ่าน Windows ได้ปกติ
                      ลองเข้าเกม ทั้ง 2 เกมดู ก็เล่นได้ปกติ ไม่มีอาการว่าไฟไม่พอแต่อย่างใด
                      ข้อความที่ท่านเห็นอยู่นี้ ก็โพสบน Spec 4870 ครับ

ฉะนั้น ตอนนี้ผมได้แสดงให้ท่านเห็นแล้วว่า
                      เครื่องผม "เล่น 4870 ไหว แต่ก็ แบบปริมๆ น้ำ" ล่ะครับ อิอิ

ฝากไว้เป็นข้อมูลครับ

Comment

ขอบคุง มาก คับ กำลังหาอยู่พอดี

Comment

Thank alot

Comment

ขอบคุณครับผม

Comment

ทำไม watt เครื่องผมมัน 140 เอง แปลกๆ -*-

Comment

ผมว่าโปรแกรมค่อนข้างมั่วเลย มันไม่ได้วัดจริง
                                ตัวโปรแกรมจะมีฐานข้อมูลอยู่ที่วัดมาแล้วว่าตัวไหนกินไฟกี่วัตต์ แล้วเช็คเสป็คเราว่าทีอะไรบ้าง แล้วเอามาจากฐานข้อมูล ซึ่งในความเป็นจริง ไม่มีซอฟแวร์ตัวไหนที่วัดการกนไฟจากเครื่องได้เลยครับ

โปรแกรมค่อนข้างเก่า ฐานข้อมูลก็เก่าไปด้วย ดังนั้นเมื่อเจอ Hardware ใหม่ๆ ไม่พบในฐานข้อมูลมันก็จะมั่วมาเสมอ
                                ดังรูป

จอ LCD ของผมเป็น LG 22" แต่โปรแกรมบอก 28" กินไฟถึง 90W ซึ่งจอผมกินประมาณ 50-60W เอง

HDD 8W ปกติ

CPU E8200 @3.2GHz เดิมๆจะกินไฟที่ 65W ในช่วง IDLE อาจจะเป็น 45W จริง แต่ในโปรแกรมนี้ไม่สามารถวัดแบบ Realtime ได้ด้วยซ้ำ แล้วผม OC ไปที่ 3.2 ซึ่งจากการคำนวณมาแล้วจะกินไฟที่ 92W ในช่วง FullLoad ด้วย ถ้าใครเชื่อโปรแกรม แล้วใช้ PSU ตามนี้ คงจะใช้ได้แค่ IDLE ถ้า FullLoad เมื่อไรก็วูบ

ถึงไฮไลท์คือ 9600GT แต่กินไฟน้อยกว่า FX5200 เพราะกินแค่ 6W ไม่มีทางเป็นไปได้
                                จากตาราง Power Consumption 9600GT จะมี Idle 27 FullLoad 61W

Other ทุกเครื่องจะรวมไว้ที่ 15W คามเคย ยังไม่คิดบอร์ด แรม DVD Floppy ฯลฯ

ถ้าใครมีเครื่องวัดไฟหรือปลั๊กที่เอามาตรวจว่าเครื่องใช้ไปกี่วัตต์ ลองเอามาใช้ดู ต่างกันเกินครึ่งแน่นอน
                                หรือใครที่ใช้ PSU ของ Gigabyte Odin GT ที่มีเกจวัดอัตราการจ่ายไฟก็ลองเอาไปตรวจดู

Comment

Working...
                                X