Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอสั่นครับ แก้ไขยังไง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอสั่นครับ แก้ไขยังไง?

คอมที่บ้านมีปัญหาจอสั่นครับ เป็นคลื่นเห็นได้ชัดครับ
    แต่ดูหนังเล่นเกมส์ปกติครับ ตอนนี้ใช้จอcrt รุ่น philips 105e และ การ์ดจอรุ่น
    spark 9550 extreme ddr2 256mb ครับ
    เมื่อก่อนใช้ geforce2mx400 และ n6200 ไม่มีปัญหาเลยครับ และผมสังเกตว่าโปรแกรม
    ati catalyst มองเห็นเป็น defalult monitor ครับทั้งๆที่ลง driverแล้ว
    มีวิธีแก้ไขมั้ยครับ หรือเป็นที่ฮาร์ดแวร์ไม่ support กัน?

สั่นยังไงอะครับ สงสัยเกี่ยวกับค่า Rate รึป่าว ลองเข้าไป Desktop>Properties>Advaced>Adapter> List All Modes ไปปรับค่า Hertz ดู สัก 75-85 น่ะ สูงๆไว้ จะได้เล่นไม่เสียสายตา อาการจอเต้นจอสั่นอาจจะหายไป ไม่รู้ใช่อาการที่ผมคิดไว้รึป่าว ลองดูละกัน

Comment

ข้างๆ ได้ตั้งลำโพงรึป่าวคับ เย้ายออกแล้วไม่ดี ลอง Deglass ดู และปรับค่า Hz ให้อยู่ที่ 75 ก้อพอดีแล้วงับ

Comment

ati catalyst มองเห็นเป็น defalult monitor

ลองหาเวอร์ชั่นอื่นมาลงครับ เก่าๆหน่อย

ATI รุ่นเก่า บางทีก็ใช้ driver ตัวใหม่ไม่ได้

Comment

ช่าย ควรลอง ATI 6.9 ลงมา ถ้าขึ้นไปมักไม่เวิร์ค

Comment

ตอนนี้ใช้ ati catalyst 0.68 ครับ ปัญหาเรื่องสัญญาณรบกวนไม่น่าจะใช่นะครับเพราะเมื่อก่อนใช้การ์ดจอของ nvidia ไม่มีปัญหานะครับจอนิ่งดีครับ ส่วนเรื่อง driver นั้นเคยลงมาหลายตัวแล้วก้อยังมีปัญหาครับ หรือจะขายทิ้งดี ใครสนใจผมขาย 1800 บาทครับ ซื้อมา 2450 บาทของร้าน dimond computer

Comment

ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ทรมานกับหน้าจอสั่นมาหลายวันแว้ว

Comment

ปรับ refresh rate แล้วเหรอครับ

Comment

refresh rate 75 ขึ้นไปก็ไม่สั่นเเล้ว ถ้าปรับเเล้วยังสั้นอยู่ ลองดูสัญญาณรบกวน เช่น ลำโพง
                  หม้อแปลง อะไรแบบนี้อะครับ ลองย้ายไป***งๆหน่อยดู น่าจะช่วยได้

Comment

ถ้าลองทำวิธีที่ผ่านมาแล้วทั้งหมดไม่ได้ก้อลองวิธีบ้านๆดู

ทุบ !!!

Comment

Originally posted by romeo View Post
                      ถ้าลองทำวิธีที่ผ่านมาแล้วทั้งหมดไม่ได้ก้อลองวิธีบ้านๆดู

ทุบ !!!
                      ผมก้อว่าอย่างนั้นแหล่ะครับ เพราะจอของผมเคยผ่านการซ่อมมาแล้ว ก่อนส่งซ่อมภาพมันบิดๆเบี้ยวๆพอทุบก้อหายนะ แปลกจิงหนอ

Comment

ผมปรับrefresh rate ที่ 85 hz แล้วครับ ตอนนี้สงสัยอยู่2อย่างคือการ์ดจอเน่า หรือจอเดี้ยง หรืออาจจะเป็นที่driver ไม่workคับ

Comment

อาการจอสั่นเป็นคลื่นลงตามแนวนอนของจอครับ เป็นตอนเปิดเครื่องแรกๆแต่สักพักก้อดีขึ้นแต่ก้อยังสังเกตได้ว่าสั่นนิดหน่อยครับ ไม่นิ่งเลย(ปรับrefresh rate แล้ว)

Comment

ผมก็เคยเจอมาครับ ลองดู ว่ามี พวก หม้อแปลงไฟ วางอยู่ใกล้ๆ รึเปล่าครับ เอามันออก ***งๆ

ก็จะหายสั่นครับ

Comment

ภาษา อย่างเป็นทางการเรียก อแด็ปเตอร์ ครับ เอามันไป***งๆ จอ ครับ

Comment

Working...
                              X