Announcement

Collapse
No announcement yet.

เป็นไปได้ไหมPSUจ่ายไฟไม่นิ่งพอทำให้...!?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เป็นไปได้ไหมPSUจ่ายไฟไม่นิ่งพอทำให้...!?

เป็นไปได้ไหมครับที่PSUจ่ายไฟไม่นิ่งพอ ทำให้เล่นเกมส์แล้วดึงประสิทธิภาพ ของVGA CPU HDD

ออกมาได้ไม่เต็มที่ ทำให้เล่นเกมส์กราฟฟิคสูงๆ แล้วไม่ลื่นพอ...

สเปค
    PhenomII720BE 2.8@3.2

PWC 4890 ( no clocking )

Ram 1066 2gb*2 ( no clocking )

HDD WD 320gb 1ตัว

*PSU Gigabyte Superb 550W<<PEAK วัตต์เต็มจริงแค่450W เนื่องจากความเข้าใจผิด ของ

ผม( และอาจจะทางร้านด้วย ) ทำให้ตอนแรกไม่ดูให้ดีก่อนว่า550Wมันแค่ช่วงพีค แต่ใช้มาประมาณ

2อาทิต ยังไม่มีอาการของPSUจ่ายไฟไม่พอนะครับ เช่น รีสตราทเอง เล่นเกมส์นานๆแล้วภาพแตก

บลูสกรีน บูทไม่ค่อยติด เป็นต้น แต่มีอาการHDD detect ไม่เจอแค่ครั้งเดียว จึงคิดว่าไม่มีปัญหา

เรื่องจ่ายไฟไม่พอค่อนข้างแน่ แต่!!เรื่องที่ว่าจ่ายไฟนิ่งไม่นิ่งอันนี้ไม่ทราบแต่วัตต์จริงมันแค่450 ผมจึง

คิดว่าช่วงระบบฟลูโหลด มันน่าจะตึงๆพะอืดพะอม(คิดว่าน่าจะ) เลยกะว่าจะไปเปลี่ยนกับทางร้านเอาตัว

TT toughP 650w แล้ว+เงินเพิ่ม2พันกว่าบาทแทน(ร้านไม่มีTTtrx 550w) จึงมาสอบถามความ

เห็นท่านๆก่อนว่า เป็นไปได้ไหมที่การจ่ายไฟไม่เต็มหรือไม่นิ่งพอจะทำให้ประสิทธิภาพของระบบทำ

งานได้ต่ำกว่ามาตรฐานที่มันควรจะเป็น(ในด้านการแสดงผล เช่น ทำงาน3d เล่นเกมส์กราฟฟิคหนักๆ)

PS.ถ้าไม่เปลี่ยนPSUกลัวใช้ไปนานๆมันจะไปก่อนเวลาอันควรด้วยสิ
    Last edited by Andriod; 15 Apr 2009, 04:34:24.

ผมก้ใช้อยู่อะ psu ตัวเนี้ย

ไม่เหนเปนไร oc ไปพอประมาณด้วย

คอมไม่ลื่นมันอยู่ที่ไฟไม่นิ่งด้วยหรอเนี่ยเพื่งรู้ แง๊บ ๆ

แต่ สเปกท่านนี้มันบังคับว่าต้องลื่นจิง ๆ อะ

Comment

เกมไม่ลื่นน่าจะเป็นที่ driver ของ HD4890 ที่เพิ่งออกมาใหม่มากกว่าครับ อาจจะยังไม่สมบูรณ์เท่าที่ควรน่ะครับ

Comment

Originally posted by monkeypond View Post
        ผมก้ใช้อยู่อะ psu ตัวเนี้ย

ไม่เหนเปนไร oc ไปพอประมาณด้วย

คอมไม่ลื่นมันอยู่ที่ไฟไม่นิ่งด้วยหรอเนี่ยเพื่งรู้ แง๊บ ๆ

แต่ สเปกท่านนี้มันบังคับว่าต้องลื่นจิง ๆ อะ
        ตอนนี้เลยยังไม่ค่อยกล้า ลาก4890 ต่อเลยครับ ติดตรงไอเจ้าpsu นี่แหล่ะครับ PIIก็ค้างไว้ที่3.2 ไว้ชัวร์ค่อยจัดการพาไปเที่ยวต่อ
        Last edited by Andriod; 15 Apr 2009, 04:51:59.

Comment

เครื่องเจ้ง

Comment

ถ้า PSU จ่ายไฟไม่พอ เครื่องจะ ดับ รีสตาร์ส ค้าง ไปแล้วละ
            ตัวที่จะดึงประสิทธิภาพของ VGA คือ CPU
            จะเล่นเล่มส์ลื่นๆ ดู VGA CPU RAM ตามลำดับ แรงพอที่จะปรับสูงแค่ใหน
            หรือเช็คความร้อน
            ไดร์เวอร์
            วินโดวส์
            คาดว่าไม่เกี่ยวกับ PSU (เพราะเครื่องเปิดทำงานได้ปกติ)

Comment

ไม่นิ่งกับไม่พอ มันคนละเรื่องกันครับ

ไม่นิ่งก็คือไม่นิ่ง แรงดันปกติไฟฟ้ามีการแกว่งไปมา 0.1-0.3 โวลต์ เป็นอย่างต่ำอยู่แล้ว
              ซึ่ง อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์โดยทั่วไป ที่ไม่ต้องการความนิ่งของแรงดันมากนัก ก็จะไม่มีผลกระทบใดๆ

แต่ในวงจรบางช่วงที่ต้องการความคงที่ของแรงดันเพื่อเอาไว้ Reference การทำงาน
              เค้าก็จะมีวงจรที่ออกแบบมาควบคุมแรงดันให้คงที่อยู่แล้ว โดยไม่สนแหล่งจ่ายไฟภายนอก ซึ่งอาจจะ
              เปลี่ยนแปลง 1 โวลท์หรือ 2 โวลท์ก็ไม่มีปัญหา แต่ แหล่งจ่ายไฟทั่วไป มันก็ไม่ได้แย่ ถึงขนาดนั้นหรอก
              อย่างที่บอก เต็มที่ก็ 0.1-0.3 โวลท์

อย่างคอมพิวเตอร์ เค้าก็ออกแบบโดยคำนึงถึงความไม่นึ่งของแหล่งจ่ายไฟอยู่แล้ว
              แรงดันแกว่งไฟมาเล็กน้อยก็ไม่มีปัญหาอะไร อย่าง PSU เฟส 3.3V ของผม แรงดันเหลือแค่ 3.0V ก็ยังทำงานได้ปกติ

สำหรับคำว่าไม่พอก็คือไม่พอครับ

อุปกรณ์ภายในคอมใช้พลังงานมากเกินที่ PSU จ่ายไหว ซึ่งมันรวมทั้ง กระแส และ แรงดัน
              ผมกระทบที่ตามมา
              1. เครื่องค้าง
              2. เครื่องดับ
              3. VGA,CPU ทำงานไม่เต็มที่ อันนี้ ฟันธงว่ามีผลแน่นอน ถ้าคิดว่าการ์ดจอแรง cpu แรง
              แต่ทำไมทำได้ไม่เท่าคนอื่น ก็อาจมีผลมาจาก PSU
              4. อื่นๆ ( ไม่รู้ ที่ยังไม่เคยเจอ )

Comment

ผมว่าไม่เกี่ยวเลยครับ เกมส์ที่ว่าไม่ลื่นนี่เกมส์อะไรเหรอครับ

Comment

คงจะไปเปลี่ยนเอาตัวTTtougP650W มาแน่นอนละครับ กันไว้ดีแก้ เพราะpsuตัวนี้กับสเปคผม มันก็น่าจะถือว่าอยู่ในขั้นพอแต่ปริ่มๆ

Comment

ทำให้ mainbroad เสื่อมครับ โดยเพราะ slot VGA ที่ มั่นใจเพราะ โดนไปสามเครื่อง ส่วน hdd บางที วิ่งเดี่ยวไม่วิ่ง ติดๆดับๆ บางลูกถึงกับไหม้ไปเลย บางทีก็มีเสียง กริ่กๆ พอเปลี่ยยน PSU หายสนิด

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ วันนี้ไปเปลี่ยนเป็นTt ToughP 650W ตัวQfan เรียบร้อยแล้วครับ ที่นี้พาPII กับ

4890ไปเที่ยวต่อได้สบายใจแล้ว แหะๆ

Comment

Working...
                      X