Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง ฮาร์ดดิสก์ หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง ฮาร์ดดิสก์ หน่อยครับ

คือฮาร์ดดิสก์ของผมแบ่งเป็น 2 ไดรว์ คือ ไดรว์ c (40) กับ ไดรว์ d (120) เป็นแบบ fat 32 ทั้ง สองไดรว์

แต่อยู่ดีๆ ไดรว์ c มันเปลี่ยนเป็นแบบ NTFS แต่ ไดรว์ d ยังเป็น fat 32 เหมือนเดิม มันเป็นเพราะอะไรครับ โดนไวรัสหรือป่าวครับ แล้วแก้ยังไงครับ

ปกติตอนแบ่งพาร์ติชั่น (ผมให้ร้านลงวินโดว์ให้และแบ่งให้) เราสามารถให้ ไดรว์ c เป็นแบบ NTFS แล้วให้ไดรว์ d เป็น fat 32 ได้มั้ยครับ

ขอบคุณนะครับ

ปล. แต่ยังใช้งานได้ปกติอยู่นะครับ ผมต้องทำอะไรมั้ยครับ แต่มีที่ผิดปกติแต่ไม่รู้จะเกี่ยวกันมั้ยคือ เล่นเกมอยู่ดีๆก็ เป็นบั๊กบ่อย เมื่อก่อนไม่เคยเป็น
    Last edited by some like it hot; 26 Mar 2007, 16:16:57. Reason: พิมพ์ผิด

มันเปลี่ยนเองไม่ได้หรอกครับ

ปกติตอนแบ่งพาร์ติชั่น (ผมให้ร้านลงวินโดว์ให้และแบ่งให้) เราสามารถให้ ไดรว์ c เป็นแบบ NTFS แล้วให้ไดรว์ d เป็น fat 32 ได้มั้ยครับ

ได้ครับ แบบนี้ทำได้

Comment

ขอบคุณมากครับ

ที่ผมงงคือ ถ้าสามารถทำได้เขาแบ่งให้ผม ไดรว์หนึ่งเป็นแบบ NTFS อีกไดรว์เป็น fat 32 เพราะอะไรครับ งงครับ

Comment

ก็เพราะว่า Windows XP มันทำงานใน Platform(ไม่รุเรียกถูกป่าวนะ) เป็น NTFS ครับคือถ้าลง win xp พื้นที่ทั้งหมดของส่วนที่ลง xin xp ก็จะเป็น NTFS หมดครับ แต่ถ้าเป็นวินโดว์ ME,98 จะใช้เป็ฯ FAT 32 ครับ

Comment

ไม่เกี่ยวน่ะ xp เป็น FAT 32 ก็ได้น่ะ

มันเปลี่ยนเองไม่ได้หลอกครับ ตอนลงวินโด้ อาจจะไป format เป็น ntfs โดยไม่รู้ตัว มากกว่าครับ

Comment

Originally posted by mooh View Post
            ไม่เกี่ยวน่ะ xp เป็น FAT 32 ก็ได้น่ะ

มันเปลี่ยนเองไม่ได้หลอกครับ ตอนลงวินโด้ อาจจะไป format เป็น ntfs โดยไม่รู้ตัว มากกว่าครับ
            ขอบคุณมากครับ

แล้วยังงี้ ไดรว์หนึ่งเป็น ntfs อีกไดรว์เป็น fat 32 มันจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ

อีกอย่างมีคนแบ่งแบบนี้กันมั่งมั้ยครับโดยปกติน่ะครับ

Comment

มันก็ไม่เปงไรหลอกครับ
              ส่วนตัวผมใช้ ntfs หมดครับ อิอิ

Comment

รบกวนอีกนิดครับ
                กรณีที่ ไดรว์นึงเป็น ntfs อีกไดรว์เป็น fat 32 เวลาผมโอน ย้ายข้อมูลข้ามไดรว์ มันจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

ไม่มีปัญหาครับเพราะผมก็ใช้อย่างนั้นอยู่ ไดร์ C และ D เป็น fat 32 ส่วน E กับ F เป็น NTFS

Comment

ไม่มีปัญหาครับ ใช้ได้หมด แต่ส่วนตัวผมใช้ NTFS หมดเลย

แตก่อนใช้ FAT32 ทั้งหมด

ต่อมา C:NTFS D:FAT32

สุดท้าย NTFS หมดเลย

Comment

NTFS เหมาะสมกับไฟล์ปัจจุบันมากกว่าครับ

ทั้งขนาดไฟล์ที่ใหญ่ขึ้นและข้อดีอีกหลายๆอย่างครับ

อย่างทำ Image ของ DVD เกิน 2GB จะได้ไม่มีปัญหาครับ

เรื่อง Security แล้วก็อีกหลายๆอย่างครับ

Comment

ขอบคุณทุกคนมากๆเลยครับ

Comment

ผมเเนะนำเปลี่ยน เป็น ntfs ให้หมดครับ เพราะ Fat32 มันรับ file ขาดใหญ่เกิน 2G มายได้งะ
                          เเละ ntfs เร็วกว่า fat32 นะ

Comment

Working...
                          X