Announcement

Collapse
No announcement yet.

icute 650w pro มีอาการ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองของไม่หล่อมั้ยท่าน PCP&C
    หายห่วงครับผม

Comment

ลองเช็คดูดีๆครับ ดูจากอุปกรณ์ทั้งหมดแล้ว psu ไม่น่ามีปัญหาอะไร

Comment

650 w pro ไม่มีปัญหาเช่นกัน -*-

Comment

Originally posted by paaekung View Post
          650 w pro ไม่มีปัญหาเช่นกัน -*-
          ปัญหาอาจจะมาจากตัวกระผมเองก็ได้ครับผม อาจจะเป็นเพราะผมพ่วงพัดลม 120mm จำนวน 5 ตัว ก็ได้ครับ

และส่วนหนึ่งน่าจะมาจากที่ HDD มันมี Bad Sector ด้วยครับ หรืออาจจะเป็น User Error ครับผม

ตอนนี้เปลี่ยนไปเล่น TT 750w เอาแบบถอดสายไม่ได้เลยครับผม จะได้ไม่ต้องมาเดาอะไรอีก แพงกว่าเดิมน่าดูครับผม

ตอนแรกอยากได้ Enermax แต่ราคาเนี่ยสิ
          Last edited by iamtheone; 5 Apr 2009, 20:21:27.

Comment

ยังใช้ อีแก่อยู่เลย อิหนังเหนี่ยว(อินังแม๊กซ์)

Comment

ผมว่าดูสเปคมันก็ รอดสบายๆอยู่นา
              โทด PSU กันใหญ่เลย

ผมก็เลยใช้ PSU ถอดสายไม่ได้เช่นกัน กลัวใส่ผิดช่อง อิ อิ

ความคิดเห็นนะครับ
              สำหรับผมมันก็ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นนะครับ = ='
              มันก็ไม่ได้เทพจริงๆอะแหละ 650W Peak Rate ที่ 600W
              จ่ายจริง ถ้าเน่ามากๆตีไปซัก 500W อะ

ถ้างบเท่านี้ซื้อยี่ห้อเทพมากๆก็ได้ 500W เหมือนกัน = ='
              แต่ iCute อาจจะได้ความสวยงามด้วย คนเลยเลือกเยอะ
              หรือเพิ่มอีกนิด ก็ได้ถอดสายได้ ซึ่งเป็นลูกเล่นที่น่าสนใจ

ถ้าลองคิดว่า iCute ขาย 500W ที่สวยๆดูดี ราคา 2500เนี่ย
              ซึ่งดูๆมันก็พอๆกับยี่ห้ออื่นนี่นา ไม่ได้แพงกว่าชาวบ้าน
              ทำไมถึงโดนด่านักหนา = =' หรือเพราะ มันดันเขียน 650W

ซึ่งอันที่จริงเรื่อง วัตต์เทียม หรือเรื่องจ่ายได้ไม่เท่าที่เขียน
              พวกเราก็น่าจะเคยเจอมานานแล้วหนิ ในวงการคอม
              ไม่น่าจะเป็นเรื่องแปลกที่จะประณาม iCute ว่าจ่ายไม่ถึงสเปคเลย (เพราะยี่ห้ออื่นก็เจอกันอยู่)

เอาเข้าจริงๆ มันสามารถรับ C2D+HD4870X2 ได้เลยนะครับนั่น
              ถึงแม้จะอุปกรณ์จะน้อยก็ตาม แต่ก็มีอุปกรณ์ตามปกติที่ใช้ทุกอย่างครบ

แล้วเรื่อง 80Plus เนี่ย
              มันแสดงว่า PSU เอาไฟมาจากปลั๊กเท่าไหร่ และ จ่ายออกมาเท่าไหร่อธิบายง่ายๆ
              รับไฟมา 100Watt ต้องจ่ายให้อุปกรณ์ในคอมคุณได้เกิน 80Watt
              ซึ่งมันก็ สามารถทำได้จริงๆนะครับ

อ้างอิง นิดนึงนะครับ
              http://www.vmodtech.com/main/article/icute-ap650/

ป.ล. คิดว่าคงมีความคิดเห็นไม่เหมือนผมแน่นอน
              สามารถเสนอแนะผมได้ หากผมเข้าใจอะไรผิดครับ

ประเด็นจริงๆไม่ได้เชียร์อะไรหรอก อย่างที่หลายๆท่านบอกแหละว่าคุณภาพตามราคา
              แต่สำหรับผมนี่ ถ้าคอมใครใช้ไฟราวๆ 400-500W เนี่ย
              หากจะเลือก PSUเทพ500W เป้ะๆ กับ iCute 650W
              iCute ก็ดูเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่า อันนึงเหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ
              Last edited by Blue NarCiSs; 5 Apr 2009, 22:48:19.

Comment

ใช้มา 6 เดือน ไม่เห็นเป็นไร

Comment

พอเปลี่ยนพาวเวอแล้วหายเลยป่าวครับ
                  พาวเวอตัวที่ท่านได้มาอาจหลุด QC มาก็เป็นได้

แต่สเปกท่าน 300W แท้ยังเหลือเลยนะนั่น กาดจออนบอด
                  เล่นซะเทพเลย TT 750

Comment

อินังแม๊กซ์ กับ อิคิว ผมก็ใช้ทั้งสองตัว ชอบทั้งสองตัวครับ
                    อินังแม๊กซ์ เคยส่งเคลมเพราะเสียบปลั๊คไม่แน่นเลยแต๊บ
                    อิคิวยังไม่เจอปัญหาครับ เพราะเปลี่ยนปลั๊คแล้ว

ของท่านเจ้าของกระทู้ถ้ายังมีปัญหาอีกรีบส่งเคลมเลยดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by ManGoTEAM View Post
                      อินังแม๊กซ์ กับ อิคิว ผมก็ใช้ทั้งสองตัว ชอบทั้งสองตัวครับ
                      อินังแม๊กซ์ เคยส่งเคลมเพราะเสียบปลั๊คไม่แน่นเลยแต๊บ
                      อิคิวยังไม่เจอปัญหาครับ เพราะเปลี่ยนปลั๊คแล้ว

ของท่านเจ้าของกระทู้ถ้ายังมีปัญหาอีกรีบส่งเคลมเลยดีกว่าครับ
                      ผมว่าที่มีปัญหาน่าจะเป็นผมมากกว่าครับผม แต่ก็ไม่เข้าใจครับ เพราะว่าลองย้ายสายแล้วต่อใหม่ แยกพัดลมออกไปเป็นสองสาย แล้วให้ DVD-RW ต่อ กับ พัดลมแค่ตัวเดียว ใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับ เปิดใช้งานมาหนึ่งวันเต็มๆ ไม่มีปัญหา ก่อนที่จะถอดออกจากเครื่องด้วยความสงสัยตอนประมาณก่อนเที่ยงของวันนี้ เพื่อไปเคลม และรับตัวใหม่มา เพื่อปล่อย แต่ก็แอบสงสัยไม่ได้ว่าเมื่อคืนมันเกิดอะไรขึ้น หรือว่า HDD เราจะกลับบ้านเก่าแล้วนะ
                      Last edited by iamtheone; 6 Apr 2009, 00:40:19.

Comment

Originally posted by Nero Angel View Post
                        ลองของไม่หล่อมั้ยท่าน PCP&C
                        หายห่วงครับผม
                        สุดยอดแล้วครับยี้ห้อนี้อยากได้อยู่เหมือนกัน ไม่สวยชั่งมันเพราะอยู่ในเคสขอแค่จายไฟแจ่มๆพอ

Comment

Originally posted by Blue NarCiSs View Post
                          ผมว่าดูสเปคมันก็ รอดสบายๆอยู่นา
                          โทด PSU กันใหญ่เลย

ผมก็เลยใช้ PSU ถอดสายไม่ได้เช่นกัน กลัวใส่ผิดช่อง อิ อิ

ความคิดเห็นนะครับ
                          สำหรับผมมันก็ไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นนะครับ = ='
                          มันก็ไม่ได้เทพจริงๆอะแหละ 650W Peak Rate ที่ 600W
                          จ่ายจริง ถ้าเน่ามากๆตีไปซัก 500W อะ

ถ้างบเท่านี้ซื้อยี่ห้อเทพมากๆก็ได้ 500W เหมือนกัน = ='
                          แต่ iCute อาจจะได้ความสวยงามด้วย คนเลยเลือกเยอะ
                          หรือเพิ่มอีกนิด ก็ได้ถอดสายได้ ซึ่งเป็นลูกเล่นที่น่าสนใจ

ถ้าลองคิดว่า iCute ขาย 500W ที่สวยๆดูดี ราคา 2500เนี่ย
                          ซึ่งดูๆมันก็พอๆกับยี่ห้ออื่นนี่นา ไม่ได้แพงกว่าชาวบ้าน
                          ทำไมถึงโดนด่านักหนา = =' หรือเพราะ มันดันเขียน 650W

ซึ่งอันที่จริงเรื่อง วัตต์เทียม หรือเรื่องจ่ายได้ไม่เท่าที่เขียน
                          พวกเราก็น่าจะเคยเจอมานานแล้วหนิ ในวงการคอม
                          ไม่น่าจะเป็นเรื่องแปลกที่จะประณาม iCute ว่าจ่ายไม่ถึงสเปคเลย (เพราะยี่ห้ออื่นก็เจอกันอยู่)

เอาเข้าจริงๆ มันสามารถรับ C2D+HD4870X2 ได้เลยนะครับนั่น
                          ถึงแม้จะอุปกรณ์จะน้อยก็ตาม แต่ก็มีอุปกรณ์ตามปกติที่ใช้ทุกอย่างครบ

แล้วเรื่อง 80Plus เนี่ย
                          มันแสดงว่า PSU เอาไฟมาจากปลั๊กเท่าไหร่ และ จ่ายออกมาเท่าไหร่อธิบายง่ายๆ
                          รับไฟมา 100Watt ต้องจ่ายให้อุปกรณ์ในคอมคุณได้เกิน 80Watt
                          ซึ่งมันก็ สามารถทำได้จริงๆนะครับ

อ้างอิง นิดนึงนะครับ
                          http://www.vmodtech.com/main/article/icute-ap650/

ป.ล. คิดว่าคงมีความคิดเห็นไม่เหมือนผมแน่นอน
                          สามารถเสนอแนะผมได้ หากผมเข้าใจอะไรผิดครับ

ประเด็นจริงๆไม่ได้เชียร์อะไรหรอก อย่างที่หลายๆท่านบอกแหละว่าคุณภาพตามราคา
                          แต่สำหรับผมนี่ ถ้าคอมใครใช้ไฟราวๆ 400-500W เนี่ย
                          หากจะเลือก PSUเทพ500W เป้ะๆ กับ iCute 650W
                          iCute ก็ดูเป็นตัวเลือกที่คุ้มค่า อันนึงเหมือนกัน

ขอบคุณมากครับ
                          --------------------------------------------------------
                          ความหมายของ 80+ ส่วนมากจะเข้าใจผิดกันเยอะ

ขอยืมข้อความจากท่าน nununu มาเลยนะครับ

80+ คือค่า efficient ครับ ไม่ใช่ค่าอแัตราการจ่ายไฟนะ อย่าเข้าใจผิด

ขออธิบาย 80+ นิดนึง ที่หลายๆคนเข้าใจผิด
                          เริ่มต้นเลยคือ 80+ เป็นองกรที่ตั้งขึ้นมาเพื่อจัดมาตรฐานของ PSU
                          ซึ่ง PSU เวลาแปลงไฟ จะสูญเสียไฟส่วนหนึ่งไปเป็นความร้อน แล้ว จะได้ไฟที่ออกมาต่ำลง
                          เช่น PSU 500W จะจ่ายไฟ 500W แบบ DC แต่ต้องใช้ไฟ AC ถึง 714W อันนี้จะมี efficient ที่ 70%
                          ซึ่งไม่ถึงกำหนดมาตรฐาน ก็ไม่ผ่าน แต่จ่ายไฟได้ครบ 500W และเสียพลังงานไฟไป 214W ฟรี เป็นความร้อน

สมมติตัวที่ 2 มี efficint ที่ 85% จ่ายไฟ 500W จะใช้ไฟ AC ไป 588W
                          ตัวนี้จะสูญเสียแค่ 88W ในการแปลงไฟ เกิดความร้อนน้อยลง
                          เห็นได้ว่า ทั้ง 2 ตัวจ่ายไฟได้เท่ากัน วัตต์เต็มทั้งคู่(คือจ่ายได้ 500W ตามฉลาก)
                          แต่ ตัวที่ 2 ผ่านมาตรฐาน 80+ ทำให้สูยเสียพลังงานไฟฟ้าในการแปลงน้อยกว่าตัวแรก
                          เสียค่าไฟน้อยกว่า เย็นกว่า ครับ
                          Last edited by toon ชาวโลก; 6 Apr 2009, 10:15:33.

Comment

พัดลม 5 ตัวไม่ใช่ปัญหาครับ ถ้า PSU จ่ายไฟได้ตามสเปค

พัดลม 1 ตัว เต็มที่ 200mA ( milli Ampere ) แค่นั้น 5 ตัวก็ 1 Amp หรือประมาณ 12W ที่ 12 Volt

ก่อนจะขายทิ้งซื้อใหม่ ก็แนะนำให้เอาไปให้ร้านเช็คด้วย PSU ที่ร้านก่อน
                            ถ้าัมันไม่มีปัญหาที่ร้านค่อยเปลี่ยน

ไม่งั้นมันจะไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริง

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                              พัดลม 5 ตัวไม่ใช่ปัญหาครับ ถ้า PSU จ่ายไฟได้ตามสเปค

พัดลม 1 ตัว เต็มที่ 200mA ( milli Ampere ) แค่นั้น 5 ตัวก็ 1 Amp หรือประมาณ 12W ที่ 12 Volt

ก่อนจะขายทิ้งซื้อใหม่ ก็แนะนำให้เอาไปให้ร้านเช็คด้วย PSU ที่ร้านก่อน
                              ถ้าัมันไม่มีปัญหาที่ร้านค่อยเปลี่ยน

ไม่งั้นมันจะไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริง
                              เอาไปเคลมแล้วเอาตัวใหม่ และปล่อยไปแล้วครับผม ผมก็ลืมนึกเทสเรื่องนี้ไป ขอบคุณมากๆ ครับสำหรับทุกความคิดเห็น

Comment

พัดลม5ตัวใช้ไฟไม่ถึง20W นี่นา

Comment

Working...
                                X