Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง Power Supply ของ Thermaltake กับของ Tagan ของค่ายไหนดีกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

tt

Comment

เรื่องเสียงจี่ๆผมว่ามันก้อจี่ทั้งสองอันแระหรือคนอื่นไม่เป็นผมไม่ทราบนะแต่ผมใช้TT ก้อจี่แต่ก้อใช้ได้บายดีเพราะไม่สนใจ

Comment

เสียงจี่จาก PSU นั่นผมว่าปกตินะเพราะมันเบามาก ไม่ทำให้เกิดอันตรายกับ PSU

แต่ถ้าเอา PSU ที่มี Active PFC ไปต่อกับ UPS ที่ไม่ใช่ True Online (Pure Sine Wave)

จะเกิดเสียงจี่เหมือนกัน แต่เสียงจะดังและทำให้อายุการใช้งานของ PSU สั้นลง

----------------------

เห็นหลายท่านสับสน

PSU = Power Supply Unit = เครื่องจ่ายไฟ

1. มีวงจร Active PFC
        2. ไม่มีวงจร Active PFC

UPS = Uninterruptible Power Supply = เครื่องสำรองไฟ

1. Step Sine Wave, Approximate Sine Wave
        2. Pure Sine Wave (แพงมากกก แต่คุณภาพก็ตามราคาล่ะครับ)

Comment

ส่วนตัวผมก็ Tt

Comment

ผมว่า TT งานสายของเค๊าก็คล้ายๆ ตัวใหญ่ๆของค่ายอื่น แต่ว่า Tagan มีงานสายที่แตกต่างจากค่ายอื่นค่อนข้างมากคับ ส่วนอย่างอื่น ต้องลองเอง

เรปบนของเรปบนถ้าผมเอา PSU TT850 หรือ ODIN GT800 หรือ TT1200w มาต่อกับ UPS ยี่ห้อ APC นี่มันจะจี่มั้ย

ปล. ผมเข้าใจตรงกับที่เรปบนของเรปบนโพสต์มั้ยเนี่ย

Comment

Originally posted by fordsupra View Post
              ผมว่า TT งานสายของเค๊าก็คล้ายๆ ตัวใหญ่ๆของค่ายอื่น แต่ว่า Tagan มีงานสายที่แตกต่างจากค่ายอื่นค่อนข้างมากคับ ส่วนอย่างอื่น ต้องลองเอง

เรปบนของเรปบนถ้าผมเอา PSU TT850 หรือ ODIN GT800 หรือ TT1200w มาต่อกับ UPS ยี่ห้อ APC นี่มันจะจี่มั้ย

ปล. ผมเข้าใจตรงกับที่เรปบนของเรปบนโพสต์มั้ยเนี่ย
              ต้องดูว่า APC รุ่นไหนครับ

ถ้าเป็น BR800i, BR1000i, BR1500i มีเสียงจี่แน่นอน เพราะมันเป็น Step Sine Wave

และ APC ที่เป็น Pure Sine Wave ก็จะเป็นพวกรุ่น Smart (ราคาก็หมื่นอัพ)

ของผมใช้ TT 750w + APC BR1000i

เวลาใช้ไฟจาก UPS เสียงจี่จะดังมากครับ (ไฟจากแบตเตอรี่)

แต่พอเข้าว่ามันเกิดอะไรก็เลยไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่

EDIT : เพิ่มเติมราคานิดหน่อยเผื่อมีคนอยากทราบราคา

อันนี้ของร้านที่ผมไปซื้อนะครับ (ประกัน Synnex 2ปี)

- APC BR800i @5,900บาท
              - APC BR1000i @7,700บาท
              - APC BR1500i @9,900บาท

ทั้งหมดเป็น Step Sine Wave นะครับไม่ใช่ Pure Sine Wave
              Last edited by AmaKatsu; 25 Mar 2009, 01:46:01.

Comment

TT

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                  ต้องดูว่า APC รุ่นไหนครับ

ถ้าเป็น BR800i, BR1000i, BR1500i มีเสียงจี่แน่นอน เพราะมันเป็น Step Sine Wave

และ APC ที่เป็น Pure Sine Wave ก็จะเป็นพวกรุ่น Smart (ราคาก็หมื่นอัพ)

ของผมใช้ TT 750w + APC BR1000i

เวลาใช้ไฟจาก UPS เสียงจี่จะดังมากครับ (ไฟจากแบตเตอรี่)

แต่พอเข้าว่ามันเกิดอะไรก็เลยไม่ค่อยกังวลเท่าไหร่

EDIT : เพิ่มเติมราคานิดหน่อยเผื่อมีคนอยากทราบราคา

อันนี้ของร้านที่ผมไปซื้อนะครับ (ประกัน Synnex 2ปี)

- APC BR800i @5,900บาท
                  - APC BR1000i @7,700บาท
                  - APC BR1500i @9,900บาท

ทั้งหมดเป็น Step Sine Wave นะครับไม่ใช่ Pure Sine Wave
                  ของผมน่าจะเป็นรุ่น ES-500 นะคับ ซื้อมาพันปลาย (ร้านเค๊าแนะนำมา)

Comment

มั้นผมฝากถามเรื่อง UPS ด้วยอีกคนนะครับ ของผมใช้ ซินโดมอะครับ เวลาไฟดับผมลองเอามิเตอร์จิ้มดูปรากฏว่ามันจ่ายมาแค่ 140 เองอะครับ จะมีผลเสียอย่างไรบ้างอะครับ PSU ใช้ ไอคิว รุ่นถอดสาย มี Active PFC ครับ

Comment

Tagan กับ Thermaltake ก็คุณภาพพอกันละครับ เพียงแต่ Thermaltake อยู่มานานกว่า Tagan หน่อยเท่านั้นเอง ก็เหมือนพวกร้านอาหารระหว่างร้านที่เขียนว่า "เจ้าเก่า" ต่อท้ายกับร้านที่ไม่มีคำนี้ เป็นคุณๆจะเลือกร้านไหนล่ะ

ผมใช้ BZ1300 ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย เสียงจี่นานๆจะโผลมาทีเวลาเล่นเกมที่เอฟเฟกต์อลังการมากๆ แต่ใช้ปกติเงียบกริบไม่มีเสียง

Comment

Thermaltake กับ Enermax อันใหนดีกว่ากับหรือคับ ถามแบบไม่รู้เลย พอดี อยากซื้อมาเปลี่ยนสักตัว คับแล้วราคาต่างกันมากมั้ย คับ มีแบบ พันกว่าบาทมั้ยคับ

Comment

Thermaltake ครับ

Comment

Originally posted by jooks View Post
                            Thermaltake กับ Enermax อันใหนดีกว่ากับหรือคับ ถามแบบไม่รู้เลย พอดี อยากซื้อมาเปลี่ยนสักตัว คับแล้วราคาต่างกันมากมั้ย คับ มีแบบ พันกว่าบาทมั้ยคับ
                            ของเทพ แต่งบพันกว่า กำ

Comment

แล้วพวก icute ไม่ดีหรอแต่ราคาถูกมากๆ อย่าง icute 750w ไฟมันถึง700ไหมครับ

Comment

Originally posted by jooks View Post
                                ไอ Enamax นี้อย่าไปพูดถึงมันครับแพงเวอร์มากๆ

Comment

Working...
                                X