Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่แรม2ตัวนี้แล้วทำไมบัสมันไม่เป็น800MHzอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่แรม2ตัวนี้แล้วทำไมบัสมันไม่เป็น800MHzอะครับ

ใส่แรม2ตัวนี้แล้วทำไมบัสมันไม่เป็น800MHzอะครับ

ตัวแรก Kingston PC2-6400 1GB

ตัวที่สอง Qimonda PC2-6400 1GB

แบบไม่ Dual Channel นะครับ

แต่ทำไมในเครื่องเห็นเป็น PC2-5300(677MHz) แทนที่จะเห็นเป็น PC2-6400(800MHz)

เมนบอร์ดของ FOXCONN NB : NVIDIA GeForce 7100
    SB : NVIDIA nForce 630i

ช่วยทีนะครับ

CL เหมือนกันหรือเปล่าครับ
    ถ้าคนละยี่ห้อเเละ CL ไม่ตรงจะขึ้นเเบบนั้นเเหละครับ
    เมนบอร์ดบางอันต้องใช้ ยี่ห้อเดียวกันถึงจะ dual

Comment

ดู ค่าCLแรมแต่ละแถว ยังไงอะครับ
      ไม่รู้จิงๆ

Comment

เอาหน้า CPU Z ตรง Memory กับ SPD แรมทั้ง 2 ตัวมาดูหน่อย ดิ

Comment

ชิบ 630i ไม่รองรับแรมแบบ dual channal
          Last edited by อิมพีเรียล; 17 Jun 2009, 23:44:23.

Comment

รูปครับ
            Attached Files

Comment

คนละโมเดลเลยบัดก็ไม่เท่ากันจ่ายไปกินไม่เท่ากันเปิดขึ้นก้ดีละครับ

Comment

ขนาดนั้นเลยหรอครับ

Comment

ส่วนมาก อาการแบบนี้ มักจะมีในเมนบอร์ดของ Asrock
                  ใส่แรมบัสเท่าใหร่ มันจะดร๊อบ บัสแรมที่ใส่ลงมา (เช่นใส่บัส 400 มันจะลดมา 333 / ใส่บัส 667 มันจะลดมา 533 เป็นต้น)
                  ให้ไปปรับที่ BIOS ให้ตรงสเปกได้เลย นะ ก็ใช้งานได้ตรงตามสเปกและ

Comment

ปรับตรงไหนยังไงอะครับๆ

แล้วความเร็วบัส 667 กับ 800 MHz

นี่ต่างกันมากไหมอะครับ

Comment

CPU ของอะไรครับ ความเร็วเท่าไหร่

Comment

Originally posted by tuktig View Post
                        CPU ของอะไรครับ ความเร็วเท่าไหร่
                        E6550 -*- (ในลายเซนต์)

Comment

แล้วตกลงผมต้องปรับตรงไหนยังไงอะครับๆ

แล้วความเร็วบัส 667 กับ 800 MHzนี่ต่างกันมากไหมอะครับ

Comment

Originally posted by oMaxImUmo View Post
                            แล้วตกลงผมต้องปรับตรงไหนยังไงอะครับๆ

แล้วความเร็วบัส 667 กับ 800 MHzนี่ต่างกันมากไหมอะครับ
                            800 - 667 = 133 (19.9 %)

Comment

แล้วผมจะทำให้มันกลับไปวิ่ง 800 MHz ได้ไหมอะครับ

Comment

Working...
                              X