Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครแน่!! เข้ามาเลย วัดความรู้กันหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

77.19G

Comment

238.4185791015625 GB เนื้อที่โดยประมาณจาก Harddisk 250G
      จับหาร 3 แล้ว คูณ 1024 จะได้จำนวนหน่วยเป็น MB คูณ 1024 อีกที จะได้จำนวนหน่วยเป็น KB
      เดาแบบนี้ถูกป่ะ

Comment

ตั้งชื่อกระทู้ซะ

Comment

ได้เท่ากับแรมที่มีในเครื่องครับ หุหุ

Comment

สุดท้ายแล้วได้ C: = 250G ครับ เพราะปวดหัวขี้เกียจคิดไม่แบ่งมันดีกว่า

Comment

ขอใช้ตัวช่วย

Comment

ประมาณ 87,381,333 .3333 KB ถ้าแบ่งเท่าๆกันนะครับ 3 ไดร์ท อิอิ

Comment

Originally posted by prv_c4 View Post
                  ประมาณ 87,381,333 .3333 KB ถ้าแบ่งเท่าๆกันนะครับ 3 ไดร์ท อิอิ
                  ถ.ถ.ถถถถถถถูกครับ ประมาณนี้แหละ ทำไมผมถึงได้ถามรู้ไหมครับผมจะเอาไปแบ่งพาติชั้น ที่บ้านแต่ก็อาจจะเป็นประโยชน์ของใครหลายๆคนนะครับ

Comment

สมมุติว่า ถ้าจะแบ่ง ให้ได้ตามจำนวนเต็ม เช่น 20Gb, 30Gb อย่างนี้
                    ให้เอาจำนวน Gb ที่ต้องการ คูณ 1026 ครับ หน่วยที่ได้ออกมาจะเป็น Mb
                    ผมลองแล้วครับ จะได้ HDD ตามจำนวนเป๊ะๆ จะได้ไม่เป็น 19.9 หรือ 29.9 หรือ 30.1 อะไรประมาณนั้นครับ

Comment

Originally posted by OoKengZaoO View Post
                      ถ.ถ.ถถถถถถถูกครับ ประมาณนี้แหละ ทำไมผมถึงได้ถามรู้ไหมครับผมจะเอาไปแบ่งพาติชั้น ที่บ้านแต่ก็อาจจะเป็นประโยชน์ของใครหลายๆคนนะครับ
                      มันจำเป้นจะต้องแบ่งให้เท่ากันหรือ >.<"

Comment

ไม่คิดไม่ตอบ คำถามมันง่ายไป

Comment

Originally posted by cat999 View Post
                          ไม่คิดไม่ตอบ คำถามมันง่ายไป

ว่าแต่จะแบ่งให้เท่ากันทำไมหรอครับ

Comment

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prv_c4

OoKengZaoO

ถ้าได้ตามท่าน prv_c4 HD มันต้องมีเนื้อที่ประมาณ 262.14G เลยน่ะครับท่าน

Comment

จริงจังขนาดนั้นเลยหรอครับเนี่ย

งั้นมาดูนี่นิดนึง http://www.wdc.com/en/products/products.asp?driveid=394 คลิกโลด เลือกดีดีนะครับ จะเอาฮาร์ดดิสก์ขนาดเท่าไร แล้วเลื่อนเมาส์ไปคลิกตรง Specifications เลย สู้ๆ

นี่ไงสเป๊กเกือบจะละเอียดโผล่มาแล้ว มาดูตรงนี้เลยครับ User Sectors Per Drive ตรงนี้จะบอกว่าฮาร์ดดิสก์ในรุ่นนั้นๆ ผู้ผลิต guarantee sector มาจำนวนเท่าไรต่อไดรฟ์ ซึ่งถ้าพอจะผ่านหูผ่านตามาบ้าง คงจะทราบกันดีว่า เนื้อที่ 1 sector บนฮาร์ดดิสก์ของเรานั้น คือนั้นที่เท่ากับ 512 Byte

คราวนี้ มาๆๆ ลองๆๆๆ ดูกัน
                              จากโจทย์ แถมแว่ เอ้ย ถามว่า
                              ฮา์ร์ดดิสก์ขนาด 250GB แบ่งเป็น 3 พาทิชั่น จะได้พื้นที่พาทิชั่นละเท่าไร
                              ตามสเป๊กของรุ่น 250GB จาก WD บอกไว้ว่า User Sectors Per Drive = 488,397,168

เพราะฉะนั้น 488,397,168 x 512 = 250059350016 Byte (หน่วย Byte ต้องเติม s ต่อท้ายรึป่าว วานผู้รู้ช่วยบอกทีครับ)
                              ซึ่งก็ใกล้เคียงกัีบเวลาเราคิดหยาบๆทั่วไปว่า ฮาร์ดดิสก์ขนาด 250GB ก็ไซท์จริงเท่ากับ 250 x 1000 x 1000 x 1000 = 250000000000 Byte อื้อ ต่างกันนิดหน่อยแฮะ (ก็พื้นที่จริงๆมันเป็นแผ่นกลมๆนิเนอะ ถ้าผลิตออกมาได้ความจุเป๊ะๆ ก็สุดยอดไปเลย)

ต่อๆๆๆ เกือบได้คำตอบแล้ว 250059350016 Byte / 1024 = 244198584 KByte
                              อีกนิดๆๆๆๆ 244198584 KByte / 3 = 81399528 Kbyte
                              เพราะฉะนั้นเมื่อแบ่งพื้นที่เท่าๆกันจะได้พื้นที่ 1 พาทิชั่นเท่ากับ 81399528 KByte เป็นคำตอบสุดท้าย ฟันเฟิม เอ้ย ฟันธง เอ้ย คอนเฟิม ฮ่ะถูกแล้ว

ปล. ที่ำคำนวณมั่วๆมาทั้งหมดนี้ คือพื้นที่ที่ถูก allocate ให้กับพาทิชั่น แต่ๆๆๆๆ จะเหลือพื้นที่ให้ ใช้งานจริงได้เท่าไรนั้น ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราเสียพื้นที่ในการจัดการพื้นที่ซึ่งเป็น overhead ที่มันต้องมีอยู่แล้วแหละ จะเอาละเอียดไปไหนครับพี่น้องครับ

ปล.2 ฮาร์ดดิสก์แต่ละรุ่นแต่ละค่าย ก็ guarantee sector มาไม่เท่ากันเด้อ หาดูใน data sheet ได้ครับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม มั่วๆยังไงก็ไม่รู้เนอะ
                              Last edited by dogdog; 19 Feb 2009, 14:56:40.

Comment

Originally posted by kingmax View Post
                                ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ prv_c4

OoKengZaoO

ถ้าได้ตามท่าน prv_c4 HD มันต้องมีเนื้อที่ประมาณ 262.14G เลยน่ะครับท่าน
                                ทำไมถึง เกินล่ะครับ ผม คิดจาก 250GB * 1024 MB = 256000 MB* 1024 KB/3 ก็ ประมาณ 87,381,333 .3333 KB ไม่ถูกเหรอครับ แปลงจาก GB เป็น MB แปลงจาก MB เป็น KB แล้ว หาร ด้วย 3 ก็ได้ ประมาณ 87,381,333 .3333 KB เท่ากัน 3 ไดร์ท แต่ยังไงแบ่งแล้วก็ HD ก็ต้องลดอยู่ดีครับ ไม่เท่ากันหรอกครับ

ลองคิดดูครับ ประมาณนี้ คิดยังไงเท่ากัน 3 ไดร์ทก็ได้ประมาณนี้อะครับ ผิดถูกยังไงก็ขออภัยด้วยครับ
                                Last edited by prv_c4; 19 Feb 2009, 16:47:53.

Comment

Working...
                                X