Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอม พัดลมไฟ อะไรติดหมด แต่ ไม่มีภาพขึ้น กด3วิไม่ดับ แปลกไหม เข้ามาดู

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เปลี่ยน PSU VGA RAM เหลือแต่ MOBO กับ CPU แล้วละครับ วันนี้จะเปลี่ยน CPU ดูครับ

Comment

ลองเอามา เทสนอกเคสก่้อนนะ ถ้าเปิดติดแสดงกว่า ไฟลงกราว

Comment

Originally posted by waster555 View Post
        ลองเอามา เทสนอกเคสก่้อนนะ ถ้าเปิดติดแสดงกว่า ไฟลงกราว
        แล้วถ้าเป็นแบบนั้นจริงนี่ จะทำยังไงหรอครับ

Comment

hdd ครับ

Comment

อาการแบบนี้เกิดจากอะไรบ้างหรอครับ

Comment

น้อง หนุ่มครับ พี่เคยเจอครับ อาการนี้ เปิดติดไฟติดแต่ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย น้องลองเอาแรม เครื่องอื่นมาเสียบดูกะบอร์ดเราครับ เพราะว่าพี่เคยเจอ เอาแรมของพี่เสียบเข้าไปเปิดได้ปรกติ แต่ไม่มีภาพไม่มีเสียง แต่พอเอาแรม คนอื่นมาเสียบ กลับเป็น ปรกติ อาการนี้ช่างเค้าเรียกว่า บอร์ดเลือกแรมครับพี่เคยเจอแล้ว ลองดูนะครับ ลองเอาอีกเครื่องมาเสียบสลับกันดู

Comment

Originally posted by noom4477 View Post
                เปิดคอม อะไรติดหมด ไฟ พัดลม ติดทุกอย่าง แต่ไม่มีภาพขึ้น จอกระพริบ
                1.เอา บอร์ดไปให้ Com7 เทสกับ 5000+BE ของผม ไม่เป็นไร
                2.การ์ดจอใช้ได้ปกติ ลองแทสแล้ว
                3.แรม เปลี่ยนใหม่แล้วไม่ติด
                4.Beep ไม่มีเสียง
                5.กดปึ่มเปิด 3วิหรือมากกว่านั้น ไม่ดับ

กำลังงงที่ว่า เป็นไปได้ไหมอะครับ ที่ว่าไฟเลี้ยง CPU จะเสีย หรือ Power เสียอะครับ เพราะว้่ายังไม่ได้ลอง เลยครับ เดียวจะลองเอามาเสียบ
                ของผมเป็นที่ บอร์ดครับ ใครเจออาการแบบนี้ ลองบอร์ดก่อนนะครับ
                1.PSU เปลี่ยนแล้ว
                2.CPU เปลี่ยนแล้ว
                3.Ram เปลี่ยนแล้ว
                4.การ์ดจอเปลี่ยนแล้ว
                5.เทสนอกเคส
                6.HDD ไม่เกี่ยวครับ ไม่เกี่ยวเลยกับเหตุการนี้ เพราะถ้ายังไง ไม่มีHDD ก็ต้องเปิดติดครับ หน้าเช็คอุปกรณื แต่ก็แค่เข้าวินไม่ได้ละครับ

Comment

M/B พังครับ เพิ่งเจอกับเครื่องเก่าที่บริษัทสดๆร้อนๆ ให้ช่างซ่อมยังไม่ได้เลย
                  ต้องเปลี่ยนใหม่

Comment

จากประสบการณ์ส่งแรงที่เทศนะครับ
                    1. Power (บางทีนะครับเพราะไฟเข้าแต่พอเอา Power ตัวใหม่มาใช้ได้ซะงั้น
                    2.ในกรณีเป็นจอแยก ให้ติดตั้งดี ๆ ครับ เพิ่งเป็นเมื่อคืนนี้เอง หลวมนิด สำออยไม่ติดซะงั้น อิอิ
                    3.M/B เต็มกลืนเลยครับปัญหาใหญ่ทีเดียว เพราะที่ร้านโดนไป 2 ตัวแล้วครับ อาการนี้เลย

ปล. Cpu ที่ผมไม่เสนอเพราะว่ามันพังยากมากกกกกกกกกกกกกกกกกกครับ ของผมที่ขายให้ลูกค้าไป P4 1.6

ใช้มาแล้ว 5 ปี แล้วขายให้ลูกค้าใช้ไปอีก 1 ปี ก็ยังปกติดีครับ

Comment

- -

Comment

เข้ามาจดความรู้จากท่านเทพทั้งหลายงับ
                        เอ้อผมขอถามหน่อยครับว่า
                        พอผมชัดดาวน์ไปแล้วพอไฟหน้าจอสีส้ม
                        แต่พัดลมซีพียูกะPSUยังหมุนปกติเนี่ยเกิดจากอะไรครับ
                        ปล.ปัญหานี้เป็นบางครั้งครับ

Comment

ดันๆครับ

Comment

ลองถอดแรมออกแล้วบู๊ตเครื่องใหม่ครับ ดูว่ามีเสียงเตือนจากไบออสหรือปล่าว เพราะมันหาแรมไม่เจอจะมีเสียงเตือน แสดงว่ามีการติดต่อกันของเมนบอร์ดกับแรมแล้ว แต่ถ้าเงียบก็คงเป็นที่เมนบอร์ดแน่ๆเลย

Comment

ท่านใช้board อะไร asus อย่าลืมปิด expressgate ด้วยนะ ไม่งั้น boot ไม่ขึ่น ถ้าใช้ลองเช็คดู

Comment

ผมแปลกกว่าไหมครับ เปิดมามีเสีย ปีบ ปกติ แต่ภาพไม่ขึ้นจน boots เข้าวิน มีเสีย(เสียแบบเข้าหน้าวินแล้วอะ) แต่ภาพไม่มี กาดจอ พัดลมก็หมุน นะ ต้องรีเครื่อง ถึงจะหาย (บางทีก็ไม่หาย ต้องรี อีกรอบถึงได้)

ใครรู้บ้างครับ

Comment

Working...
                                X