Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเพิ่ม Ram มันมีผลมากมั้ยครับในการใช้งาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเพิ่ม Ram มันมีผลมากมั้ยครับในการใช้งาน

คือว่าตอนนี้ สเปคตามลายเซนต์นะครับ

ผมเอา BF2 มาลง กับ NFS มาลงละครับ มันปรับกลาง ๆ เปิดแสงเงา เล่นได้ครับ

ลื่นพอสมควร แต่เวลาเข้าที่แคบ ๆ มีอาการหน่วง ๆ เล็กน้อย ถ้าเพิ่ม Ram เป็น 2G อาการดังกล่าว

จะหายไปมั้ยครับ

แล้วการที่มี Memory เยอะ ๆ มันมีข้อดียังไงบ้างครับ

เดือนหน้าวันเกิดผม จะได้ขอให้แฟนซื้อ Ram เป็นของขวัญวันเกิดนะครับ กริ กริ ~

เอาเป็นอวยพรล่วงหน้า ล่ะกัน
    Spec นี้ ไม่น่าถามนะ

Comment

มันห่วยมากเลยหรอนี้ - -"

งั้นไม่ซื้อละ ใช้เท่าที่มีปรับ Low เล่นก็ได้ครับ

Comment

ถามในนี้เลยละกัน

Ram ยี่ห้อเดียวกัน ชิปเหมือนกันแต่คนละความจุ 1024 กะ 512 มัน Dual กันได้มั้ยครับ

ถ้าได้จะเอาแค่ 512 มาเติม

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post

Ram ยี่ห้อเดียวกัน ชิปเหมือนกันแต่คนละความจุ 1024 กะ 512 มัน Dual กันได้มั้ยครับ

ไม่ได้....มันต้องเหมือนกันทุกอย่าง

ปล.ผมมั่ว

Comment

ก็ดูว่า ช่วงที่กระตุกนั้นอ่ะ ไฟ hdd สีแดงๆ มัน ติดแบบ รัวๆไหม ถ้าใช่ ก็แรมอ่ะครับ ก็ช่วยได้

แต่ถ้า ช่วงที่ว่า ไฟ hdd ติดนิดเดียว หรือ ไม่ติดเลย ก็ อยุ่ที่ก้าดจอและงับ

ดูแบบ คร่าวๆ

Comment

ไฟแดงกระพริบถี่ ๆ เลยครับ

Comment

เร็วขึ้น ...ฟันธง
                การเพิ่ม ram ก็เหมือนการที่เรามีโต๊ะทำงาน
                1ตัวram น้อยๆโต๊ะก็แคบ วางงานได้น้อย
                ram มาก โต๊ะก็ใหญ่ตามวางงานได้มาก ทำงาน
                ได้หลายอย่างพร้อมกันมากขึ้น
                ..ระวังอย่าซื้อ ram เกิน 3mb เพราะwindow
                xp 32 bit (ที่ใช้กันแพร่หลายสุด) ไม่support
                ผมลองใส่ 4 mb มาแล้วขึ้นแค่ 3.45 mb เอง

Comment

Originally posted by Rikimaru View Post

ไม่ได้ครับ มันต้องทำมาคู่กันหรือไม่ก็พี่ๆน้องๆกันเลย
                  แต่จริงๆผมว่า dual ไปก็เห็นไม่มีอะไรเลยนี่นา

Comment

เพิ่มแค่ 128 เปิดเครื่องก็เห็นผลแล้วนา

แนะนำอีกอย่าง
                    ไฟแดงกระพริบถี่ ๆ เลยครับ
                    ถ้าบอดรองรับ SATA หามาลงด้วยครับจะเร็วขึ้น แล้วก็กระพิบน้อยลงด้วยครับ

Comment

ขอบคุณครับ งั้นเอาเป็น 1G อีกตัวเลย ซื้อจากร้านเดิม เอาตัวเก่าไปเทียบด้วยเลย

(กะใช้ Spec เต่านี้อีกซัก 2-3 ปีนะครับ ไม่มีปัญญาอัพ System ใหม่ ใช้ได้ก็ใช้กันไป)

Comment

ขอให้โชกดีกับการดูอัล ตัวใหม่นะครับ

Comment

เห็นผลแน่ๆ โดยเฉพาะเปลี่ยนจาก 1 ไปเป็น 2 เนี่ย

Comment

ถ้าเพิ่มเฉยๆ แต่ไม่ dual โดยภาพรวมแล้วมันจะดีขึ้นมั้ยครับ

คือของผม 512*2 (667) ถ้าผมเพิ่มอีก 512*2 เป็น 2 g ผมใช้บอร์ด m2n-e สมมุติมันไม่dual แต่แรมเพิ่มเป็น 2 g มันจะดีกว่าเดิมมั้ยครับ มันจะมีปัญหาไรมั้ยครับ เพราะไม่ค่อยเห็นใคร แรม 512*4 เลยครับ

อีกอย่าง อยากทราบสาเหตุ คือผมเปิด วินโดว์มีเดียฟังเพลงไปด้วย เล่นเกมไปด้วย แต่เป็นเกมเล็กๆนะครับ ก็เล่นลื่นปกติ แต่พอช่วงที่ขึ้นเพลงใหม่เกมมันจะกระตุก อยากทราบว่าเป็นที่อะไรครับ
                            เครื่องผม
                            3200+ am2
                            m2n-e
                            512*2 (667)
                            hdd 160 g
                            x1950 pro

จะว่าเป็นที่การ์ดจอก็ไม่น่าใช่ ที่แรมมันก็น่าจะพอนะครับ 1g หรือผมต้องอัป ซีพียูครับ

ขอบคุณนะครับ

Comment

ลองดูใน Task Manager (Ctrl + Alt + Del) มีอะไรรันอยู่ย้างนั่นก็ปัจจัยนะครับ

อ๋อ ถ้า วินโดร์ที่ใช้นานแล้ว ก็ ล้างเครื่องมั่งก็ดีนะครับ หรือด้วยวิธีง่ายๆอย่างลบ Disk Clen up ก็น่าลองทำนะครับ ลบๆไฟลเกาะเครื่อง

Comment

Working...
                              X