Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีคำถาม 3 ข้อจะมาถามครับ พี่ๆเพื่อนๆช่วยตอบด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีคำถาม 3 ข้อจะมาถามครับ พี่ๆเพื่อนๆช่วยตอบด้วยครับ

ถาม 3 ข้อครับ

1. คือถ้าผมเปลี่ยนเมนบอด จากเดิม Asus P4B533 socket478 เป็น Asus P5B นี่ต้องเปลี่ยนเคสด้วยหรือเปล่าครับ

2. ถ้าพี่ๆเพื่อนๆ จะเปลี่ยนจาก M/B AGP4X เป็น Pci-ex นี่จะซื้อใหม่ยกชุด หรือ เปลี่ยน hardware ที่ต้องเปลี่ยนเป็นชิ้นๆไปครับ คิดว่าแบบไหนคุ้มกว่ากัน โดย hardware แต่ละชิ้นเช่น Cpu ram vga card ซื้อมือสองเน้น spec แรงๆ

3. ร้านที่ Zeer นี่เค้ารับ order พร้อมประกอบ ตาม spec ที่เราสั่งมั้ยครับ แบบว่าซื้อกับเค้าบางตัว เช่น ซื้อ M/B กับ case ของเค้าพร้อมให้เค้าประกอบเสร็จอะครับ แล้วเค้าคิดค่าประกอบปล่าวครับ

1. ไม่ต้องครับ

2. ผมจะเปลี่ยนเป็นชิ้นๆครับ

3. มีอยู่แล้วครับ

Comment

1. ใช้เคสเดิม เพราะ P5B ใส่บอร์ดเดิมได้
      2.ได้M/B มาแล้ว เปลี่ยนทีละชิ้นครับ มีตังค่อยๆสะสม อย่ารีบร้อน
      3.มีทั้ง zeer และทุกที่ครับ ที่รับประกอบคอม

---------------------------------------------------------
      สินค้าถูกๆ ลองหาในหมวดมือ2ของweb ดีกว่าครับ ประหยัดกว่ามือ1ไปเยอะ แต่ต้องเทสให้ดีๆนะครับ เน้นมีประกัน จะอุ่นใจกว่า สุดท้ายขอให้โชคดีครับ

Comment

แก้ไข
        ใช้เคสเดิม เพราะ P5B ใส่เคสเดิมได้

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านมากครับบบบ

Comment

โอ้ว P5B บอร์ดสุดคุ้ม ถูก+คุ้ม แต่ต้อง Up Bios ด้วยนะอย่าลืม

Comment

Originally posted by Juk63 View Post
              1. ไม่ต้องครับ

2. ผมจะเปลี่ยนเป็นชิ้นๆครับ

3. มีอยู่แล้วครับ
              ตามนั้นเลยครับ

Comment

ผมเอาเฉพาะข้อ 2 แล้วกันเพราะข้ออื่น ๆ ตอบกันไปหมดแหละ
                พอเปลี่ยน MB ใหม่ สิ่งที่คุณต้องเปลี่ยนมาพร้อมกันคือ CPU เพราะช๊อตเก๊ตมันใช้ไม่เหมือนกัน
                ของคุณมันเป็น 478 แต่เจ้า P5B มันเป็น 775 ครับ คุณต้องซื้อ CPU ใหม่ด้วยครับ
                สิ่งต่อมาที่คุณต้องเปลี่ยนมาพร้อมกันคือ VGA ครับเพราะใช้ของเดิมไม่ได้
                AGP กับ PCI-EX ช่องมันใส่กันไม่ได้คนละแบบกัน

Comment

โอ้ว ท่าน FreeDom มาช่วยเสริม ถูกต้องแล้วค่ะ

Comment

เวลาเปลี่ยนบอร์ดที สิ่งที่ต้องเปลี่ยนตาม ก็ cpu ram vga hd
                    บางอย่างจะใช้อันเก่าได้แต่ไม่คุ้ม ไม่เต็มประสิทธิภาพครับ
                    แต่ค่อยๆเปลี่ยนก็ได้
                    จากที่ว่ามา cpu กะ vga โดนก่อนเลย เพราะ LGA775 กะ PCI EX
                    แรมถ้า ddr2 ก็อาจโดนอีกมั้งน่ะ
                    hd อีกล่ะ
                    อ้าวเกือบครบเลย

Comment

ลองดูครับ
                      Originally posted by neno View Post
                      ถาม 3 ข้อครับ

1. คือถ้าผมเปลี่ยนเมนบอด จากเดิม Asus P4B533 socket478 เป็น Asus P5B นี่ต้องเปลี่ยนเคสด้วยหรือเปล่าครับ - ไม่ต้อง

2. ถ้าพี่ๆเพื่อนๆ จะเปลี่ยนจาก M/B AGP4X เป็น Pci-ex นี่จะซื้อใหม่ยกชุด หรือ เปลี่ยน hardware ที่ต้องเปลี่ยนเป็นชิ้นๆไปครับ คิดว่าแบบไหนคุ้มกว่ากัน โดย hardware แต่ละชิ้นเช่น Cpu ram vga card ซื้อมือสองเน้น spec แรงๆ - มันก็เหมือนยกชุแหละครับ มีบางอย่างที่อาจไม่ต้องเปลี่ยน อย่าง ถ้าเป็น p5b 478 ใส่ไม่ได้ vgaagp ก็ใส่ไม่ได้ ram ก็ ddr2 แล้วมันไม่เหมือนซื้อใหม่เหรอ ของน้องผมก็เหมือนคุณ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมา ซื้อใหม่ดีกว่า

3. ร้านที่ Zeer นี่เค้ารับ order พร้อมประกอบ ตาม spec ที่เราสั่งมั้ยครับ แบบว่าซื้อกับเค้าบางตัว เช่น ซื้อ M/B กับ case ของเค้าพร้อมให้เค้าประกอบเสร็จอะครับ แล้วเค้าคิดค่าประกอบปล่าวครับ - มีครับ แต่เขาจะมีของตามเราต้องการหรือเปล่า ถ้าซื้อจากเขาจะประกอบฟรีครับ

Comment

Working...
                      X