Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ PSU DULUX 500 WaTT รุ่น DLP-35A มันเป็นวัตต์แท้ปะ และใช้งานดีไหม?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ทามไมข้างบนมานบอกว่าวัตเต็มๆๆๆ

ซับสนๆๆๆ

5555+

Comment

Originally posted by teenatika View Post
      ขอแก้ไขการใช้ไฟจริงนะครับ โดยอ้างอิงจากค่า Efficiant และเทียบกับ สเปคไฟจริงที่มันระบุไว้ ที่อินพุท 220V ??Ampare ตรงนี้ไม่รู้จะเชื่ออันไหนดีไม่มีข้อมูลเลย ลงทั้ง2เลยละกันครับ

มันจะมีอยู่2ค่าที่เป็นตัวบอก ประสิทธิภาพ ของ PSU

1. ค่า PFC ก็คือค่าอัตราส่วนระหว่างกำลังงานจริงต่อกำลังงานปรากฏ
      ยิ่งไกล้ 100 หรือ 1.00 มันก็จะจ่ายได้ตรงตามสเป็คมากเท่านั้นครับ
      พวกที่เป็น Active PFC จะจ่ายไฟได้ มากว่าหรือเท่ากับ 95% หรือ 0.95
      ส่วนพวก Passive PFC จะจ่ายไฟได้ 60-80% หรือ 0.6-0.8
      ถ้า PSU ที่ซื่อตรงต่อลูกค้าหน่อยมักจะระบุค่า PFC มาด้วยครับ เช่น iCute , PCP&C
      None PFC ไม่มีข้อมูลว่าจ่ายจริงเท่าไรครับ
      วิธีสังเกตุง่ายๆ คือ APFC จะไม่มีสวิทปรับแรงดันไฟ 110-220v ครับ มันจะปรับออโต้
      PPFC จะมีสวิทเลือกแรงดันไฟ แต่ก็ไม่เสมอไปเพราะ PSU ถูกๆบางตัว
      ก็กะว่าขายที่ไทยก็ต้องใช้ที่ไทยสิเนอะ เลยไม่ใส่สวิทปรับแรงดันเพื่อลดต้นทุนก็มีนะครับ

2. ค่า Efficiency เป็นตัวบ่งบอกค่าพลังงานที่เสียไปกับความร้อนเพื่อที่จะจ่ายไฟได้ตามสเป็คครับ
      เช่น สัญลักษณ์ 80+ ก็คือจะเสียพลังงานไปกับความร้อนไม่ถึง 20% เพื่อที่จะจ่ายไฟได้ตามสเป็ค

2ค่านี้จะแยกกันนะครับ

สมมุติยกตัวอย่างเช่น
      ถ้า PSU 300 วัตต์ มี 60% efficiency มันจะกินไฟจริงๆ 500 วัตต์ ถึงจะจ่ายไฟได้ 300 วัตต์
      ถ้า PSU 300 วัตต์ มี 80% efficiency มันจะกินไฟจริงๆ 375 วัตต์ ถึงจะจ่ายไฟได้ 300 วัตต์
      แล้วจาก 300วัตต์นั้น
      ถ้าพาวเวอร์เป็นพาสซิฟ PFC ก็จะได้ไฟจริง 180-240w
      ถ้าพาวเวอร์เป็นแอคทีฟ PFC ก็จะได้ไฟจริง 285-300w
      สรุปแล้ว
      พาวเวอร์ที่เป็น Active PFC ถือว่าเป็นวัตเต็มทุกตัวครับ จะจ่ายไฟได้ มากว่าหรือเท่ากับ 95%
      ส่วนสัญลักษณ์ 80+ นั้น จะเป็นตัวบอกว่า PSU นั้น จ่ายไฟได้คุ้มกับวัตต์ที่ใช้จริงไปมากที่สุด คือมันประหยัดไฟนั่นเอง
      สั้นๆง่ายๆ 80+ ไม่ใช่ตัวบอกว่าวัตต์แท้ Active PFC ต่างหากที่เป็นตัวบอก

ทีนี้ยกตัวอย่าง ตัว PSU กันมั่งดีกว่า ค่าตัวคุ้มค่าไฟมั้ย ขอยกมาซัก 6 รุ่นนะครับ

1. EnerMax 460W EG465P-VE
      Maximum Power: 460W
      PFC: Active PFC Function 0.95 << วัตต์เต็มจ่ายจริง 437- 460w
      70% Efficiant ตามสเปคแล้วต้องกินจริง +- 657w
      แต่จากสูตรการคำนวนไฟแบบง่ายๆ Input Current: 110v 10A / 220v 7A << กินไฟจริง 7*220 = 1540w

2. iCute TiTaNium Pro 650W
      Maximum Power: 650W
      PFC: Active PFC Function 0.99 << วัตต์เต็มจ่ายจริง 99%+
      80%+ Efficiant ตามสเปคแล้วต้องกินจริงน้อยกว่าหรือเท่ากับ 812w
      แต่จากสูตรการคำนวนไฟแบบง่ายๆ Input Current: 110v 10A / 220v 7A << กินไฟจริง 7*220 = 1540w

3. Tagan TG600-U38
      Maximum Power: 600W
      PFC: Active PFC Function 0.99 << วัตต์เต็มจ่ายจริง 99%+
      80%+ Efficiant ตามสเปคแล้วต้องกินจริงน้อยกว่าหรือเท่ากับ 750w
      แต่จากสูตรการคำนวนไฟแบบง่ายๆ Input Current: 110v 15A / 220v 8A << กินไฟจริง 8*220 = 1760w

4. Thermaltake TR2 470W
      Maximum Power: 470W
      PFC: Passive PFC Function 0.6-0.8 << วัตต์ไม่เต็มจ่ายจริง 60-80% = 282-376w
      70% Efficiant ตามสเปคแล้วต้องกินจริง +- 671w
      แต่จากสูตรการคำนวนไฟแบบง่ายๆ Input Current: 110v 9A / 220v 5A << กินไฟจริง 5*220 = 1100w

5. Raidmax RX-530SS 530W
      Maximum Power: 530W
      PFC: Passive PFC Function 0.6-0.8 << วัตต์ไม่เต็มจ่ายจริง 60-80% = 318-424w
      Up to 80 Efficiant กินไฟมากกว่าหรือเท่ากับ 662.5w
      แต่จากสูตรการคำนวนไฟแบบง่ายๆ Input Current: 110v 10A / 220v 5A << กินไฟจริง 5*220 = 1100w

6. DeLUX DLP-35A 500w
      Maximum Power: 500W
      PFC: Active PFC Function 0.95 << วัตต์เต็มจ่ายจริง 475w
      70% Efficiantตามสเปคแล้วต้องกินจริง +-714w
      แต่จากสูตรการคำนวนไฟแบบง่ายๆ Input Current: 220v 4A << กินไฟจริง 4*220 = 880w

อันนี้ผมคำนวนคร่าวๆจากข้อมูลสเปคเบื้องต้นนะครับ เพราะเวลาใช้งานจิงในแต่ละช่วงกำลังวัตต์ที่จ่ายนั้น
      PSU จะกินไฟไม่เท่ากันอยู่แล้ว และยัง มีช่วง Peak อีก อันนี้ยังไม่สามารถครับไม่มีข้อมูล
      ถ้าผิดพลาดประการใด หรือข้อมูลที่ผมได้รับรู้มามันผิดก็ขออภัยเป็นอย่างสูงด้วยนะครับไม่ได้เรียนมาอ่ะ ได้วิชาจากอาจารย์ Googgle
      ดีครับ แบ่งปัน ๆ กันไป

Comment

ตามลายเซ็น และยังสบายดี เมื่อก่อน 4850 เป็น 8800 gt เคยลากการ์ดจอสายyละลาย ไหม้เลยนะท่าน
        แต่เพราะโชคดี ไม่มีไรพังเลย โปรดอย่าเลียนแบบ

Comment

เข้ามาดูกันหน่อยคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆ

กลุ้มใจๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

ซื้อมาแล้ว เหมือนได้เปล่า เป็นลูกผู้ชายอย่าคิดมากครับเดี๋ยวผู้หญิงไม่ชอบนา ใช้ไปแล้วถ้ามันมีปัญหาค่อยเปลี่ยนใหม่ครับ ผมเคยไปถามคนเทส ว่าแพงถูกต่างกันยังไง ตอบแบบลิ้นไก่สั้น มันนิ่งกว่า ก็คิดกันได้เท่านี้หล่ะครับ

Comment

Originally posted by teenatika View Post
              เข้ามาดูกันหน่อยคร๊าบๆๆๆๆๆๆๆๆ

กลุ้มใจๆๆๆๆๆๆๆ
              กลุ้ใจมทำไม 950 แล้วพวกราคา 2000+ คิดสิคิดมันไม่เห็นต้องกลุ้มใจเลย จะเอาแท้ก็จ่ายเยอะกลุ้มใจทำไม ผมก็ใช้อยู่ ทั้ง34 35 มา จะ3 ปีแล้วตามลายเส้นไม่มีปัญหาไรเลย

Comment

dlp-35a active pfc วัตแท้ครับแต่คาดว่าอุปกรณ์ข้างในไม่ใช่เกรดเอ มันเลยราคานี้

Comment

ขอบใจทุกความคิดเห็น

อาการดีขึ้นแล้วๆๆๆ

ตอนนี้เริ่มเก็บเงินต่ิอ

จะซื้อบอร์ดๆๆๆๆๆๆ

Comment

...แต๊บแล้วค่อยว่ากัน ถ้ายังก็ใช้กันต่อไปเน้อ

Comment

ผมใช้ตัว 50A อยู่ครับเห็นเค้าว่าวัตเต็มราคาประมาณ1650-ครับ
                      ส่วนตัว 35A ราคาอยู่ที่ประมาณ 1200- นะผมว่าเพราะผมเคยหาอยู่เหมือนกานแต่มานต้องสั่งเลยซื้อ 50A ไปส่วนตัวไม่ถึงพันนั้นผมว่าน่าจะเป็นตัว 34A รึเปล่าเพราะตัวนี้วัตจะไม่เต็มแน่นอนครับและมันเป็นตัวล่างสุดของรุ่น500W ครับ แต่ถ้าตัว35Aแล้วราคาไม่ถึงพันหรือพันเดียวเนี่ยถูกมากเลยครับใครซื้อที่ไหนช่วยบอกหน่อยจะได้ไปซื้อมาใส่อีกเครื่องนึงครับ

Comment

35A มี active PFC ถือว่าเป็นวัตต์แท้ครับ แต่อุปกรณ์ภายในก็อย่างที่คนบนๆบอกแหละครับ อาจไม่ดีเท่ายี่ห้ออื่น

ซื้อตัวนี้ได้มาก็โอเคแล้วนะ ว่าแต่ทำไมไม่ไปเซียร์หว่า ใกล้กันไม่ใช่เหรอ

อยากได้บอร์ดเหมือนกัน แต่ของมันแรงคงเก็บนาน

Comment

วัตต์เที่ยมแต่ใช้งานได้ดีคับ ซื้อมาแล้วไม่ต้องเสียใจหรอกคับ ผมก็ใช้อยู่จำไม่ได้ว่าตัวไหน(500W ซื้อมาประมาณ1พันบาท) ใช้งานมาประมาณ2ปีแล้วยังไม่เจอปัญหาเลย E6550, GF8800GT, Hdd2ตัว แต่กำลังจะเปลี่ยนเพราะสายมันสั้นไปหน่อย

Comment

ขอบใจทุกกำลังใจผมจะสู้ต่อไปๆๆๆๆ

อิอิ

Comment

Working...
                            X