Announcement

Collapse
No announcement yet.

พึ่งถอยHDDใหม่มาทำไมมันแบ่งพาทีชั้นกับมีวินโดว์แล้วครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เอ...แปลกๆนะครับ
    อันนี้ไม่ได้ว่าใครนะ แต่แค่สงสัย
    คือ จขกท ซื้อของมือหนึ่งมาใช่ไหมครับ?
    โดยปกติแล้วคนทั่วไป ถ้าซื้อของมือหนึ่งมา เวลาจะเข้าวินโด้มันเข้าไม่ได้อยู่แล้วหล่ะ เพราะมันเป็นของมือหนึ่งที่ยังไม่ผ่านการใช้งาน เพราะฉะนั้นมันจะมีวินโด้อยู่ด้านในได้ไงครับ? (ถ้าเป็นของมือหนึ่งจริงซิงๆนะ)

เราก็ต้องทำการฟอแมต และ ลงวินโด้เสียก่อนครับ (ตรงนี้เช็คได้เลยว่ามีพาร์ติชั่นใดบ้างที่อยู่ในฮาดดิสเรา ซึ่งถ้ามันมีเต็ม ไมได้ถูกแบ่งแยก ก็ถือซะว่าเป็นของใหม่ละกัน)

ปล. ตั้งค่าสันนิฐานไว้ก่อนครับ เพราะ จขกท. ไม่ได้บอกว่าได้ลงวินโด้ด้วยตัวเอง (แต่หากว่า จขกท. อยากลองใจโดยตรงคือการเสียบฮาดดิสเข้ากับคอมโดยตรง โดยที่ไม่ต้องบูสจากแผ่นวินโด้เพื่อเข้าไปเช็คในระบบบูทเอง ก็เป็นสิทธิ์ของท่านครับ แต่ถ้าเป็นผม ผมจะใช้แผ่นบูทเข้าไปเช็คในระบบก่อนลงวินโด้ว่า ฮาดดิสเรามีอะไรอยู่ในนั้นบ้าง ซึ่งตรงนั้นจะฟ้องเราง่ายกว่าครับ)

Comment

เท่าที่เคยซื้อมาต้องลงใหม่หมดเลยนะครับแต่ถ้าลูกต่อไปไม่รู้เรามีลูกเดียว อิอิ

Comment

สงสัยโดนย้อมแมวแล้วล่ะ
        ของมือ 1 พอเสียบปุ๊บ โชว์แค่ในไบออสอย่างเดียว แต่จะไม่โชว์ใน windows เลยต้องทำฟอแมตใน Disk Management ซะก่อน ถึงจะใช้งานได้
        หรือลองเอาโปรแกรม HD tune ตรวจสอบชั่วโมงการใช้งานดูครับ
        Last edited by rial_kung; 4 Jan 2009, 12:32:55.

Comment

HD tune ตรวจสอบชั่วโมงการใช้งานน ยืนยันอีกเสียงครับ

Comment

มือสองครับ โดนย้อมแมวแล้ว

คนขายม่างลืม format

Comment

ดันๆๆ

มือ 1 ต้องว่างป่าวๆๆๆ

ซิงๆๆๆๆ ครับๆๆๆๆๆ

Comment

ต้องเปลียนครับ เคยซื้อCPU AMD เอากับมาบ้านตกใจ ปกติซิ้งใหม่ต้องมีซิลลิโคน แต่ไม่มีเลยเอากลับไปที่ร้านที่ร้านบอกเป็นไปไม่ได้ผมบอกอย่ามาตลกกับผม พูดกันไปมาช่างหลังร้านยอมรับความจริง ผมเอาไปลองให้ลูกค้าอีกคน ผมเอาไปแต่ตัวพัดลมCPUผมไม่ได้เอาไปลอง คนขายหน้าแตกเลย แล้วก็เปลียนตัวใหม่ให้ผม เอาไปเปลียนเลยซื้อมือ1ต้องได้ของมือ1ครับ

Comment

ประกันยังครบไหม

Comment

เจออย่างนี้เสียความรู้สึกครับ เพราะทางร้านไม่ควรมายุ่งกับของเรา ถ้าไม่ได้สั่งให้ทำ

Comment

ลองเช็คดูข้างในบ้างยังครับ มีอะไรบ้าง เผื่อเจอของดี อิอิๆ

Comment

Originally posted by M.y.MY.Gu. View Post
                        ก้อล้างHDDแล้วแบ่งพาติชั่นใหม่สิคับ มันไม่ได้เกิดปัญหาอะไรไม่ใช่หลอคับ

ที่มันมีมาwindowกกับโปรแกรมมาแล้วอาจเป็นไปได้ว่าทางร้านเอาHDDออกมาใช้เก็บข้อมูลหรือลงwindowไว้เพื่อโอนรึถ่ายข้อมูลเครื่องลูกค้า

แต่ถ้ายังสงสัยอยู่ลองเอาHDDไปเช็คประกันกับศูนย์ดูคับไม่ใช่กับร้านนะ เพราะโดยส่วนมากทางร้านเขาจะสั่งมาสต๊อกไว้คับ
                        มันไม่ได้เกี่ยวกับว่าฮาร์ดดิสมีปัณหาหรือไม่มีหรอกผมว่า
                        ถ้าคนซื้อเขาไม่บอกให้ format หรือ แบ่งพาร์ทิชั่นมาให้คนขายต้องเอาลูกใหม่แกะห่อให้ ถ้าอย่าง จขกท มันเข้าข่ายย้อมแมวขายแล้ว

Comment

เอากลับไปที่ร้านจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ไหม :
                          เจ้าของร้านเอาไปเปิดเช็คดู พบว่ามีข้อมูลอยู่แล้ว ก็จัดการลบพาร์ติชันทิ้งซะ แล้วก็เอามาให้คุณใหม่ บอกว่า เหมือนของใหม่แล้ว เอาไปสร้างพาร์ติชันใหม่เองได้เลย

Comment

Originally posted by karyonix View Post
                            เอากลับไปที่ร้านจะเกิดเหตุการณ์แบบนี้ไหม :
                            เจ้าของร้านเอาไปเปิดเช็คดู พบว่ามีข้อมูลอยู่แล้ว ก็จัดการลบพาร์ติชันทิ้งซะ แล้วก็เอามาให้คุณใหม่ บอกว่า เหมือนของใหม่แล้ว เอาไปสร้างพาร์ติชันใหม่เองได้เลย
                            หุๆๆๆๆๆน่ากลัว.... กลัวเตะเจ้าของร้านตายครับ

Comment

Working...
                            X