Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนผู้รู้ เรื่องแผงวงจร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนผู้รู้ เรื่องแผงวงจร

คือ ผมอยากจะต่อแผงวงจรให้รับไฟจาก PSU มาที่แผงวงจร

ให้สามารถ จ่ายไฟให้กับ พัดลม2-4 ตัว ปั๊มตูปลาอีก 1 -2 ตัว แล้วก็ เทอโมมิเตอร์อีก 2 ตัว

รวมถึงสวิทเปิดปิดการทำงานด้วย

หรือถ้าจะทำให้ผม ราคาเท่าไหร่ ก็คุยได้นะคับ

รบกวนทีนะคับ

อ่ะเจิม...

ไม่มีไครทามเป็นเลยรึงาย

Comment

แกะสาย 20 pin เอาแต่ สีเขียวกับสีดำเส้นไหนก็ได้มาต่อสวิทมันก็เปิดติดแล้ว

หรือถ้า PSU มีสวิทเปิดปิดอยู่แล้วก็ แค่จั้มสายสีเขียวกับสีดำเส้นไหนก็ได้ก็พอ

Comment

อ่า ผมอยากจะให้มันเป็นแผงวงจรแยกออกต่างหากอ่ะคับ

คล้าย ๆ แบบนี้ แต่เอาดีกว่านี้ จะดีกว่ามาก

Last edited by Bichop; 25 Dec 2008, 19:43:25.

Comment

ดันเพื่อชาติ

สู้

ต้องการจริง ๆ นะฮะเนี่ย

Comment

ดันครับอยากรู้เหมือนกัน

Comment

ลองทำเอ็งเลยครับอิๆ ทำได้บอกด้วย

Comment

ตกซ้อน๊อ ๆ

Comment

ไม่เข้าใจคำถามเลย ปั๊มตูปลา 1 -2 ตัว แล้วก็ เทอโมมิเตอร์อีก 2 ตัว มันใช้ไฟ AC 220V หนิครับ

PSU มันรับไฟ AC220V มาแปลงเป็น DC แล้วท่านจะเอา ปั๊มตู้ปลากับเทอโมมิเตอร์ มาต่อกับ PSU

ทำไมอะครับ แล้วพัดลมนี่เป็นพัดลมบ้าน หรือพัดลมคอมครับ งงนะเนี่ย

Comment

คำถามไม่กระจ่าง..อ่านงง..ต้องบอกด้วยซิคับว่าพัดลมกี่ตัว พัดลมอะไร..ปัมอ๊อกแบบไหน..เทอโมมิเตอร์อะไรแบบไหน..ขอข้อมูลให้ละเอียดหน่อย

Comment

อ่า พัดลมคอมแน่ ๆคับ 120 2-4ตัว

ปั๊มตู้ปลา 2 ตัว มันต้องแปลงด้วยอ่ะคับอันนี้ผมรู้ ถึง มาถามไงคับ ว่าต่อแผงวงจรยังไง ถึงจะต่อได้ติด

ส่วนเทอร์โมมิเตอร์ แบบ ดิจิตอล เอาไว้วัดอุณภูมิน้ำในถังพัก 2 ตัว

จริง ๆ ดูจากรูปที่ผมโพสไว้น่าจะพอเข้าใจได้

Comment

ก็ยังงงอยู่เหมือนเดิม ตอบแบบความเข้าใจผมเองเลยละกัน

ถ้าผมจะต่อพัดลม 120mm. 2-4 ตัว ผมก็ต่อเข้ากับ PSU โดยตรงเลยแล้วก็ทำสวิตช์เปิด-ปิดให้กับพัดลมแต่ละตัว

ส่วนปั๊มน้ำตู้ปลา ถ้ายืนยันที่จะใช้ไฟจาก PSU อีก ก็ต่อไฟ 220 จาก PSU ก็ได้แล้วทำสวิตช์เปิดปิดซ่ะ

ส่วนเทอร์โมมิเตอร์ แบบ ดิจิตอล ไม่ทราบว่าใช้ไฟเท่าไหร่ยังไงๆก็ต่อเข้ากับ PSU ได้อยู่ดี

ส่วนรูปวงจรที่ท่านให้ดู ถ้ามี PSU แล้วไม่เห็นมีความจำเป็นที่จะต้องไปใช้มันเลยนี่ครับ

ถ้าไม่ใช้ PSU มันถึงจำเป็นที่จะต้องใช้ IC LM317 มาควบคุมแรงดันเพื่อที่จะจ่ายให้กับอุปกรณ์แต่ละชนิด

ปล. ดูจากความต้องการของท่านแล้ว ท่านต้องการแค่เพียง ใช้พัดลม 2-4 ตัว ปั๊มน้ำ 2 ตัว และเทอโมมิเตอร์

โดยที่มีสวิตช์เอาไว้ เปิด-ปิด อุปกรณ์เพียงเท่านั้นใช่มั๊ยครับ

Comment

ถูกคับ แต่ผมจะทำสวิทตัวเดียว เพื่อ เปิดหรือปิด ทั้งทั้งระบบหมดที่กล่าวมาข้างต้น

แต่ที่ผมต้องการจริง ๆ คือ ต้องการแยกแผงวงจรออกต่างหาก เพื่อที่จะมาสามารถ ถอด หรือต่อได้สะดวกยิ่งขึ้น

คือให้แผงวงจรต่อจาก PSU เพราะผมอาจจะทำเป็น Extornal(พิมพ์ถูกป่าว) เพื่อสะดวกต่อการขนย้ายน่ะคับ

ส่วนเทอร์โมมิเตอร์วัดอุณภูมิน้ำ แบบไหนก็ได้เพราะผมยังไม่ได้ซื้อ ถ้ามีให้ผมเลือกก็จะดี เพราะผมเลือกไม่เป็น

แบบเข้าใจง่ายๆคือ ทำคล้าย ๆ water cooling แบบสำเร็จรูป

Comment

ขี่ช้างจับตั๊กแตนหรือเปล่า

ปล. อ่านละปวดหัว

Comment

=..= แน่นอนผมรู้ว่าทุกอย่างที่ว่ามาสามารถต่อกับ PSU ได้ แต่ผมต้องการแผงวงจรแยก เพราะไม่อยาก ถอดเข้าถอดออก PSU บ่อย ๆ ตอนนี้ก็บ่อยอยู่แล้ว ผมก็อธิบายได้เท่านี้ ว่า

ให้แผงวงรับไฟจาก PSU มา แล้วมาแบ่งให้ส่วนต่าง ๆ ที่กล่าวมา พร้อมมี สวิท เปิด - ปิด การทำงาน(การจ่ายไฟ)

แล้วถ้าบอกง่าย ๆ ว่าผมจะทำแผงวงจรใส่ water cooling แบบเป็น External จะเข้าใจรึเปล่า

แบบที่ผมต้องการคือ
                              1.คือต่อพัดลม 120 2-4 ตัว
                              2.แปลงไฟให้มาสามารถต่อ ปั๊มน้ำตู้ปลาได้ 2 ตัว
                              3.เทอร์โมมิเตอร์วัดอุณภูมิน้ำ 2 ตัว แบบไหนที่คุณแนะนำ (เพราะผมไม่เคยใช้)

สงสัยตรงไหนอีกรึเปล่าคับ

ผมก็ไม่รู้เรื่องไฟฟ้า เลยอธิบายแบบงง ๆ ก็ต้องขออภัย

หรือไครจะลองเสนอมา ก็จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

Comment

Working...
                              X