Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับปิดคอมถอดปลั๊กนานๆเเล้วเปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by wes_borland View Post
    ของผมก็เคยเป็นครับ อาการแบบเดียวกันเลย เป็นกับคอมเครื่องเก่า ตอนแรกคิดว่า ไฟคงไม่พอ ก็เลยลองถอดสายไฟ CD-rom ออกอันนึง ปรากฎว่าเปิดติตครับ แต่พอใช้ไปซักพักก็เปิดไม่ติตอีก เลยคิดว่าคงเป็นที่ PSU ก็เลยไปซื้อ อันใหม่มาเปลี่ยน 450w ปรากฎว่ามันติตครับ แต่บางวันมันก็ไม่ติต..อะไรว่ะเนี่ย..ผมก็เลยคิดทบทวนอยู่นาน และลองขั้นสุดท้ายครับ คือ update ไบออส เป็นเวอร์ชั้นอื่น...ปรากฎว่าหายสนิทเลยครับ ใช้ได้จนถึงทุกวันนี้ ผมไม่รู้ว้่าจะได้มั้ยนะครับ ลองดูได้
    ง่า ผมอัพไม่กลัวตายทุกเวอร์ชั่นเเล้วครับ f8 f9 f10 f12e beta ups ก็ไม่มีตอนนี้ใช้ f10 อยู่
    เหมือนจะดูดีที่สุดเเล้ว

ป.ล.ตอนนี้รอเเรมเพื่อนอยู่คืนนี้รูผลครับ

Comment

รอดู...

Comment

zzZZ

Comment

มาเเล้วครับตอนนี้อาการที่ว่าน่าจะหายเเล้ว คือผมได้ถอด psu มาเป่าฝุนครับทีเเรกกะว่าจะลองเเค่เเรมเเต่ไหนๆก้อเปิดเคสเเล้วเลยลองถอด เเล้วก้อใส่เเรมตัวเดียวคือว่ามันเป็นความสะเพร่าของผมเองครับ ตอนที่ถอดเเรมครั้งเเรกผมไม่ได้ลองใส่ทีละตัวเเต่ผมใส่ทั้ง2เเต่สลับที่ครับ ^_^ บูตเครื่องได้ปกติ เเล้วก้อถอดปลั้กทิ้งไว้ชั่วโมงกว่าๆมาเปิดดูปรากฏว่าติดครับไม่ต้องรีสตาร์ส ผมก้อเบิร์นเครื่องทิ้งไว้ ครึ่งชม ไม่มีปัญหาไรผมก้อปิดถอดปลั้กทิ้งไว้อีกครั้งนานพอสมควรมาลองเปิด ติดครับ เปิดติดเข้าวินโดว์ได้เลย ผมคิดว่าอาการนี้น่าจะเกิดจากเเรมครับ เพราะผมลองใส่เเรมตัวเดียวมันจะไม่มีปัญหาเเต่เเรมอีกผมยังไม่ได้ลองครับผมลองเเค่ตัวนี้ตัวเดียว เเล้วผมก้อปิดเครื่องอีกครั้งถอดปลั้ก ตอนประมาณ2ทุ่ม ไปอ่านหนังสือในมอครับใกล้สอบเเระ เเล้วก้อตอนนี้เกือบตี3 ผมมาเปิดเครื่องอีกครั้งเข้าได้ปกติเเล้วครับ ผมก้อเลยลองโอเวอร์คล็อก เบาะๆ ไปที่ 2.93 266*11 คือมันมีให้ปรับเป็นสเตป 200 266 333 ไฟ autoครับมันปรับให้ เออลืมปิด c1e ด้วย เหอ เหอ ตอนนี้กำลังเบิร์น cpu อยู่ ลืมบอกอีกอย่าง ผมจัดสายไฟ สลับช่อง sata ด้วยเพราะอ่านจากในนี้เเหละมีคนบอกว่า เมนบอร์ด กิกาไบ มันชอบลืมค่าในไบออสของผมก้อลืมมันไม่จำค่าเเต่ก่อนโอเวอร์คล้อกทีปิดเครื่องถอดปลั็กเปิดมามันจะดับไปเเป็บนึงเเล้วก้อเข้าวินโดว์ได้
          มันจะคืนค่าในไบออสที่โอเวอร์คล้อกไปครับ เช่น 3.0 333*9 กลายเป็น 1.8 200*9 ครับ ทั้งที่เทสเเล้วเบิร์นเเล้วเป็นวันๆ ผมก้อเลยเลิกซะเพราะโหลดอย่างเดียว ก้อเลยสลับช่อง sata ครับผมก้อคิดว่ามันจะเกี่ยวไรกับวะ?
          เเต่ก้อขอลองหน่อยหุ หุ
          สรุปนะครับ สิ่งที่ผมทำ
          1 ถอดเเรมทั้ง2มาถูกะยางลบ
          2 ถอด psu มาเป่าฝุน ใช้มา1ปีฝุนเยอะมากๆขอบอก
          3 ทำความสะอาดเคส เป่าๆ เช็ดๆ
          4 ตอนใส่สลับช่อง sata ผมมีฮาร์ดดิส3ลูก dvd 1 ตอนเเรกใส่เรียง sata 1 2 3 4 ตอนนี้เลยสลับ dvd อยู่1
          320gb อยู่ 3 640g อยู่ 4 500g อยู่5 (ความคิดผมนะผมว่าไม่น่าเกี่ยว เเต่ Where is a Where Where เถอะลองดู)
          5 ผมถอดสายพัดลม 80 มม ด้านหน้า 2 120 มม หลัง 1 ข้างอีก 1
          6 ใส่เเรมเเค่ตัวเดียว
          7 เปิดเครื่องติดไม่มีปัญหาถอดปลั็กทิ้งไว้เเป็บ ต่อสายพัดลมทั้งหมดเปิดเครื่องมันก้อติดอย่าที่เล่า

สรุปอีกที ประเด็นหลัก ผมว่าเเรม รองมาผมว่าเรื่องฝุ่นใน psu รองมาอีกผมว่าช่อง sata
          เด๋วผมจะลองเสียบเเรมอีกตัว(ตัวเดียว) ถ้าไม่มีปัญหาอย่างว่าจะลองเสียบคู่ครับ

เข้าดูนี้ครับเจอเหมือนกาน
          http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=352159
          Last edited by Heer_nut; 19 Dec 2008, 03:46:28.

Comment

เทส
            Attached Files

Comment

Comment

เด๋วผมจะปิดเครื่องเเล้วเทสเเรมอีกตัวครับ

Comment

นี่เเรมตัวที่ เหอ เหอ สงสัยจะมีปัญหา

Comment

ตัวนี้น่าจะดี

Comment

รู้ผลเเล้วครับไปนอนก่อนครับมีเรียน9โมง

Comment

สรุปเหตุการณ์ครับคือ เเรมเสียครับเสียบ dual ไม่ได้
                        ตอนนี้ใส่เเรมตัวเดียวปกติเเล้วครับ ขอบคุณทุกท่าน

เเก็ง ปิดกระทู้คร้าบบบบบบบ

Comment

Working...
                        X