Announcement

Collapse
No announcement yet.

ที่มาของชื่อ Socket เช่น AM4 AM5 LGA 1700 LGA 1851... เหล่านี้มาจากไหนกันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ที่มาของชื่อ Socket เช่น AM4 AM5 LGA 1700 LGA 1851... เหล่านี้มาจากไหนกันครับ

ผมแค่สงสัย หากใครพอทราบช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ

จนนวนขาใต้ cpu จำนวนพินบน mb

Comment

wiki มีอธิบายทุกรุ่น

Comment

AM4: ย่อมาจาก "Advanced Matrix 4th Generation"
        AM5: ย่อมาจาก "Advanced Matrix 5th Generation"
        ที่มา : Gemini หรือบารดเก่าของกูเกิ้ลนั่นแระ ลองดูนะ
        ถามอย่างอิ่นก็ได้ เช่น AMD จะเลิกทำ GPU แล้วเหรอ

Comment

มาจากผู้ผลิตไง

Comment

LGA = Land grid array แบบมีขาใน Socket
            PGA = Pin Grid Array มีรูไว้เสียบขา
            AM คือ PGA microprocessor socket ที่เรียก AM คือชื่อ Platform ของทั้ง Mainboard ด้วย(น่าจะย่อมาจาก Advanced Matrix ตามที่ท่าน ECHO ข้างบนบอกละครับ)

ส่วนตัวเลขข้างหลังของฝั่ง intel มันคือจำนวนขา ของทาง AMD มันเป็น Generation

Comment

Originally posted by ECHO View Post
              ถามอย่างอิ่นก็ได้ เช่น AMD จะเลิกทำ GPU แล้วเหรอ
              อันนี้ส่วนตัวใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by sandy207 View Post

อันนี้ส่วนตัวใช่ไหมครับ
                จากการวิเคราะห์ของสื่อนอกครับ การยอมให้เอนวีเดียโดยไม่สู้
                ใน platform hi-end บ่งบอกถึงความล่าถอยใน GPU เดสก์ทอป
                ของ AMD ...... ค ห ส อาจจะเปนเรื่อง ray tracing ที่ AMD ไม่
                คาดคิดและพัฒนามาก่อน ทำให้ตามไม่ทัน

Comment

จริง ๆ ผมชอบป้าซู มากกว่าเจนเซน หวง ( อดีตแกเปน พนง.นักออกแบบใน AMD )

Comment

Working...
                  X