Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cpu i5 14500k จำเป็นต้องใช่กับบอร์ด Z ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cpu i5 14500k จำเป็นต้องใช่กับบอร์ด Z ไหมครับ

Cpu i5 14500k จำเป็นต้องใช่กับบอร์ด Z ไหมครับ ถ้าเอา B อย่าง ASUS TUF GAMING B760M จะใช้ได้เต็มที่ไหมครับ แบบไม่ปรับ oc

ตกลงจะ 14500 หรือ 14600k กันแน่ แต่เบื้องต้น CPU รหัส k ไม่จำเป็นครับ โดยเฉพาะ i5 14600k ที่ max boost ยังไม่ได้สูงมาก
    เว้นแต่ว่าไปใช้บอร์ดที่ภาคจ่ายไฟ VRM กากเกิน เช่น B760 ตัวละ 3พัน หรือ H610 ตัวละ 2พันกว่า มันจะกลายเป็นตันที่ภาคจ่ายไฟแทน
    บูสไม่สุด ส่วน TUF B760M ภาคไฟ VRM ดีเลย สบาย ๆ

Comment

ถ้าใช้เดิม ๆ ปล่อยออโต้ ก็ไม่ต้อง z ก็ได้
      แต่ถ้า oc เป็น อยากล็อกความเร็ว ไม่อยากโดนข้อจำกัด pl หรือ tdp
      การใช้บอร์ด z เหมาะกว่า ต่อให้เป็นตัว z ล่าง ๆ ก็ตาม
      เพราะฉะนั้นเลยไม่ค่อยมีให้เอา cpu k ไปเล่นกับบอร์ดที่ไม่ z
      และไม่ค่อยมีใครแนะนำให้ใช้ non k กับบอร์ด z เช่นกัน

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
        X