Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอรบกวนสอบถามหน่อยครับ คอมชอบค้างเวลาเล่นเกมโหมดเต็มจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอรบกวนสอบถามหน่อยครับ คอมชอบค้างเวลาเล่นเกมโหมดเต็มจอ

เมื่อก่อนไม่เป็น แต่พักหลังชักเป็นบ่อยมาก
    คือเวลาเล่นเกมโหมดเต็มจอ ไม่ว่าเกมจะเก่ายังไง พอเล่นไป บางทีไม่ถึง10นาที เครื่องจะค้างไปเลย ซึ่งถ้าเล่นวินโดวส์โหมดจะไม่มีอาการนี้
    แล้วเวลาค้าง จะค้างแบบกดอะไรไม่ได้ ต้องจิ้มปุ่มรีเซ็ตอย่างเดียว
    พวกmonster hunter worldก็เป็น แต่อันนั้นมีปัญหาgraphic crashพ่วงด้วย ซึ่งอันนี้น่าจะเป็นที่ตัวเกมเอง เพราะหาข้อมูลดูก็เป็นเหมือนกันหลายคน ละแก้ไม่ได้
    หรือ vindictusเวอร์ชั่นเล่นคนเดียวที่เพิ่งเปิดให้เล่นเดโม่ไป อันนี้ก็มีปัญหา เล่นเต็มจอคือค้าง แต่พอเล่นโหมดวินโดวส์จะไม่เป็นไรเลย มีปัญหาแค่เม้าส์หลุดจอแล้วคลิปโฟลเดอร์มั่วไปหมด
    ล่าสุดก็เมื่อวาน เข้าdota2 เกมสมัยพระเจ้าเหา ยังไม่ทันเริ่มเกมเลย กำลังนั่งจิ้มๆดูไหสุ่ม เพราะไม่ได้เข้าเกมนาน จะตามดูสกิน
    ไม่ทันไรก็ค้างแบบนิ่งสนิทไปเลย จิ้มตุ่มรีเซ็ตตามเดิม
    จะว่าสเปคไม่ถึงก็ไม่ใช่ เพราะเมื่อก่อนเล่นได้ไม่มีปัญหา
    สเปคผม
    intel core i7 7700k
    geforce gtx 1080 g1 gaming
    ram 32gb
    ลงเกมในssd

ปัญหาแบบนี้ มันพอจะมีสาเหตุจากอะไรได้มั่งครับ ตอนนี้กำลังคิดว่าจะลงวินโดวส์ใหม่อยู่ ไม่รู้จะช่วยมั้ย ตอนนี้คอมผมติดอัพเดทวินโดวส์11ไม่ได้ เพราะสเปคไม่รองรับด้วย ลงได้แค่10

ปล.ล่าสุด ผมเปลี่ยนพัดลมcpuไป เพราะตัวเก่าลูกปืนน่าจะเดี้ยงละ ตัวใบพัดแทบจะไม่หมุนจนบู๊ตเข้าวินโดวส์ไม่ได้ เลยซื้อใหม่มาเปลี่ยน
    แต่เปลี่ยนเป็นตัวเล็กกว่าเดิม เพราะห้องผมติดแอร์แล้ว เรื่องปัญหาความร้อนก็ไม่เจอเลย อันนี้จะมีส่วนเกี่ยวด้วยมั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

อาการนี้ผมเจอกับ SSD กำลังจะตาย เป็นแบบนี้ 3เดือนหัวร้อนสุดๆ
    SSD ปกติทุกอย่าง เร็ว แรง ไม่มีตก แต่นานๆที ชอบwindows explorer หลุด
    เล่นเกมส์ ดูยูทูปนานๆทีชอบ ค้างแบบต้องกดรีอย่างเดียว SSตัวนั้นตาย อาการทุกอย่างหาย

Comment

ใช้ igpu เทส ว่ามีอาการเดียวกันไหม ถ้ามี ก็ไม่เกี่ยวกับการ์ดจอ
      สลับเทสใช้แรมแค่ทีละ 1 ตัว ถ้าทุกตัวเจออาการเดียวกันก็ไม่เกี่ยวกับแรม
      อย่าลืมแฟลชไบออสสักรอบ
      DDU สักรอบด้วย
      ลง os 10 ก็ได้ เอาแค่เทสปัญหา
      ส่วนเรื่องความร้อน ให้เปิดแสดงความร้อนขณะใช้งานไว้เสมอ ทั้ง cpu และ gpu
      อย่าลืมถอด psu มาเป่า ถ้าฝุ่นเข้าไปเกาะภายใน

ถ้ายังมีอาการยังไงก็ต้องไล่สลับอะไหล่ทีละตัว

Comment

Working...
      X