Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการคอมเเบบนี้มีใครเคยเป็นบ้างอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการคอมเเบบนี้มีใครเคยเป็นบ้างอะครับ

อาการที่เป็น ตอนนี้คือ เล่นไปประมาณ 1 ชม. หน้าจอจะรีสตาร์ท เองครับ คอมทำงาน ปกติ ครับผม ตอนเเรกผมเข้าใจว่าเป็นที่การ์ดจอ เเต่ว่า เพิ่งเปลี่ยนใหม่ เเล้วคิดว่าหาย เพราะเล่นเกิน 1 ชม. เเล้วไม่เป็น เเต่ เมื่อคืน เป็นอีกเเล้ววว ผมเลย สงสัยว่า เป็นที่ส่วนไหนนะครับ เเล้วจะเเก้ไขได้ยังไง ครับ
    ผมลองลง วินโดว์ ใหม่ ก็ยังเป็น ครับ
    spec
    cpu : i5 9400f
    mb : asus b365
    gpu : rtx3060
    psu : 550w
    ram : 32 gb hyperX

เช็ค psu
    มีฝุ่นไหม
    พัดลม psu ทำงานเมื่อโหลดไหม
    ขั้วไฟเลี้ยงผิดปกติไหม
    เช็คขั้วไฟ ac psu

เทสใช้แรมทีละตัว

เชคความร้อน cpu

เช็คสลอต x16
    สลับเทสสลอต

เช็คฝุ่นภาคจ่ายไฟ ทั้ง mb / psu

ถ้ายังมีอาการถอดทั้งหมดมาสลับเทสนอกเคส

ถ้ายังมีอาการไปหา psu มาสลับเทส

Comment

PSU น่าสงสัยสุด ใช้งานมากี่ปีแล้ว / ขอผมเคยมีอาการ เล่นเกมแล้วภาพดับ เครื่องPC ไม่ดับ ต้องกดรีสตาร์ทเครื่องใหม่แต่อาการก็จะเป็นเหมือนเดิม เปลี่ยนพาวเวอร์ซัพพายแล้วไม่มีอาการนี้อีกเลยครับ

Comment

เพิ่งเปลี่ยน PSU วันนี้ สดๆร้อนๆ เลยครับ 5555
        เป็นเหมือนเดิม…T T
        กำลังเล็ง MB+CPU อยู่ฮะ 555

เหมือนได้คอมอีกเครื่องไว้สำรอง 555

Comment

คือถ้าไม่มีร้านคอมที่ไว้ใจใกล้บ้าน หรือเครื่องข้างเคียงที่สลับอะไหล่เทสได้
          กรณีที่มีอาการพวกนี้ ที่ต้องไล่หาต้นตอด้วยการสลับอะไหล่ก็จะลำบากหน่อย

ถ้ามีความสามารถสลับเทสด้วยตัวเอง ก็ซื้ออะไหล่มา เน้นตัวราคาไม่ต้องแพงมากก็ได้ หรือพวกมือสองมีประกันก็ได้
          เวลาเทสเสร็จจบแล้ว ถ้าของเก่าไม่ใช่สาเหตุ ก็ขายมือสองออกไป หรือจะเก็บไว้สำรองก็ได้

ส่วนปัญหาที่เจอ ถ้า psu ไม่ใช่ปัญหา ลำดับต่อไปเป็นผมก็มองว่าบอร์ด
          แต่ให้ทดสอบก่อนดังนี้นะ
          แฟลชไบออสหรืออัปเดตไบออสทับ 1 รอบ
          ตั้งค่าทุกอย่างเดิม ๆ หรือปล่อยออโต้ไปเลย
          เทสใส่แรมตัวเดียว สลับสลอตไปมา
          เวลาเทสอย่าเพิ่งลงแอนต้ไวรัสใด ๆ ใช้ของระบบเดิม ๆ รวมทั้งโปรแกรมปรับแต่งการ์ดจอก็ยังไม่ต้องลง มันมีกรณีดับ/รีสตาร์ทจากบางโปรแกรมมาแล้ว
          ถ้ามี storage ตัวอื่นว่าง ๆ ก็เอามาเทสลง os ใหม่
          เวลาเทส พยายามใช้ storage ตัวเดียว ในการรัน os เท่านั้นก่อน
          หากต่อผ่าน UPS ให้ถอดออก แล้วต่อปลั๊กคอมเข้าเต้าไฟบ้าน ถ้ายังไม่เจออาการให้ลองยกคอมไปเทสปลั๊กอื่นของบ้านสักรอบ บางทีปลั๊กไฟบางจุดก็มีปัญหา

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ถ้าเช็คความร้อน เช็คอะไรหมดแล้ว ของผมเคย Restart เอง แบบสุ่ม ปรากฏว่า MB บิน ลองหาตัวสลับเทสดูครับ

Comment

Originally posted by Echizen14 View Post
                ถ้าเช็คความร้อน เช็คอะไรหมดแล้ว ของผมเคย Restart เอง แบบสุ่ม ปรากฏว่า MB บิน ลองหาตัวสลับเทสดูครับ
                +1 เคยเป็นเหมือนกัน รีสุ่ม บางทีเปิดเว็บอยู่ก็รี บางทีเล่นเกมอยู่ก็รี บางทีเปิดแป๊บเดียวก็รี เป็นอยู่ 4-5 เดือนแล้ววันนึงก็เปิดไม่ติดเลย
                สรุปเมนบอร์ดกำลังจะไปสู่ขิด

Comment

Working...
                X